Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้สร้าง Kamen Rider ที่ญี่ปุ่นเขาทราบไหมครับว่าไทยเราเรียกไอ้มดแดง ทั้งที่ไม่มี Rider ตัวไหนมีต้นแบบจาก "มด" เลย ติดต่อทีมงาน

ตามประวัติการนำ Kamen Rider มาฉายบ้านเราในยุคแรกๆ เราเรียก Kamen Rider ว่าไอ้มดแดง (เห็นว่าเพราะได้รับข้อมูลจากญี่ปุ่นน้อยไปหน่อย) และเรียกติดปากกันมาจนถึงวันนี้ (แต่ผู้ชมรุ่นใหม่ๆ ไม่เรียกกันแล้วกระมัง)

เลยอยากทราบว่าผู้สร้าง Kamen Rider ที่ญี่ปุ่นเขาทราบไหมครับว่าไทยเราเรียกไอ้มดแดง ทั้งที่ไม่มี Rider ตัวไหนมีต้นแบบจาก "มด" เลย แม้กระทั่งถึงรุ่นปัจจุบันและล่าสุด Kamen Rider Wizard (ใชไหมครับ ไม่แน่ใจ แฮะๆ) ทั้งที่ในความเห็นของผม "มด" ก็เป็นแมลงที่ผู้ออกแบบน่าจะคิดถึงได้ง่าย และมีคุณสมบัติน่าสนใจจะนำมาเป็นต้นแบบของ Kamen Rider ไม่น้อย (ผมว่ามากกว่าหอยทากที่เป็นต้นแบบของ V5 เสียอีก) เป็นความบังเอิญ หรือตั้งใจของทางญี่ปุ่นหรือไม่อย่างไรครับ

จากคุณ : Hoy Hoy
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 22:10:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com