Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้สอนวาดการ์ตูนแบบ digital ติดต่อทีมงาน

ขอร้องอย่าดราม่านะคะ เราเอามาตั้งเพราะอยากบอกสเต็บง่ายๆให้คนที่เค้าอยากหัดจริงๆได้รู้ว่าจะเริ่มยังไง ทำยังไง -/l\-
เราบอกเท่าที่เรารู้นะคะ เราเองก็ไม่ได้เก่ง หัดดิจิตอลมาได้ปีกว่าเอง ไม่อยากให้มองว่าคนที่ไม่เก่งไม่ควรมาสอนคนอื่น เราแค่มาเผยแพร่วิธีการใช้งานแบบดิจิตอลเท่านั้นเองค่ะ เพราะเห็นว่าหาเรียนยาก ราคาสูง

เริ่มจากคำถามที่คนถามบ่อยๆก่อนนะคะ

1. ใช้โปรแกรมอะไร
เราใช้ paint tool SAI แต่จะใช้ PS ก็ได้แล้วแต่สะดวกค่ะ

2. ใช้อุปกรณ์อะไร

ของเราเป็น Wacom Bamboo 2012 Silver (เม้าส์ปากกา)

3. รูปส่วนใหญ่ไซส์เท่าไหร่

ไม่อยากให้ต่ำกว่า1000พิกเซลเพราะจะเติมเล็กเติมน้อยลำบาก ของเรา3000*4000

4. ใช้เม้าส์หนูได้ไหม

ได้ค่ะ แต่จะไม่มีน้ำหนักเส้นเหมือนเม้าส์ปากกาเวลาขีดเขียน

เราจะมาสอนสองแบบนะคะ แบบ1คือแบบง่ายๆสำหรับคนเริ่มหัดค่ะ มีเงาเลเยอร์เดียวโปะลงไป แบบที่สองจะเป็นแบบเบลนด์ จะกิ่งสมจริงกว่าหน่อย

จากคุณ : ShioRamen
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 55 20:29:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com