Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Cloud Atlas Past. Present. Future. Everything is connected (ดูแล้วมาคุยกันครับ) ติดต่อทีมงาน

"วันวาน ชีวิตผมมุ่งหน้าไปสู่เส้นทางหนึ่ง วันนี้มันผันไปอีกทาง"

ต้องบอกว่ายังไม่ได้อ่านหนังสือนะครับ ซื้อมาแล้วแต่ยังไม่มีโอกาสเลย หลังดูจบต้องบอกว่าอยากหยิบขึ้นมาอ่านเลยครับ

ก่อนอื่นอันนี้ึคงไม่ใช่การ รีวิวนะครับ เปรียบเสมือนดูมาแล้วมาเล่าสิ่งที่อยู่ในใจให้ฟังครับ ^^

หนังเรื่อยๆ ไม่มีจุดพีคมากนัก แต่มีประเด็นที่น่าสนใจเยอะเลยครับ

การที่ใช้นักแสดงคนเดิมมาเล่นกันไปในแต่ละภพชาติ ทำให้ภาพความเชื่อ เวียน ว่าย ตาย เกิด เห็นได้ชัดขึ้นมาก ขอชมทีมงานเมคอัพครับ ทำได้เนียน ดูมีความน่าเชื่อถือ เหมือนว่าตัวละครแต่ชาติมันเชื่อมต่อกันจริงๆ

หนังเล่าตัดไปตัดมา ไม่ได้เว้นช่วงนานนัก บางทีก็ตัดเร็วมาก ขอชมทีมงานตัดต่อ เพราะทำออกมาให้มันเชื่อมกันได้อย่างไม่น่าเชื่อ

"ความกลัว ความเชื่อ ความรัก ปรากฎการณ์ที่กำหนดเส้นทางชีวิตเรา สิ่งเหล่านี้มีมานานก่อนเราเกิด และจะคงอยู่ไปชั่วฟ้าดินสลาย"

ประเด็นเวียน ว่าย ตาย เกิด ที่เห็นจะเล่นชัดๆจะเล่นเกี่ยวกับประตู ในหนังมีบอกว่า ชีวิตหลังความตายก็เหมือนการเปิดประตูอีกบานหนึ่ง (ไม่แน่ใจว่า ซอนมี่พูดไหม ทั้งที่เป็นมนุษย์สังเคราะห์ แต่ก็มีความคิดเช่นนี้เหมือนกัน)

ประเด็นการเวียน ว่าย ตาย เกิดนี้ ไม่ได้มีแต่บุคคลเท่านั้นนะครับ เมือง อารยธรรมต่างๆ ก็ล้วนเป็นเช่นเดียวกันครับ

ผมคิดว่าหนังดูไม่ยากจนเกินไป แต่ต้องยอมรับว่าผมเองก็เข้าใจได้ไม่หมด ต้องลองไปดูเองครับ แล้วมาคุยกันครับ ^^

"ชีวิตเราไม่ได้เป็นของเราคนเดียว เราเชื่อมโยงกับชีวิตอื่น อดีต ส่งผลถึงปัจจุบัน ทุกความผิดที่กระทำ ทุกความดีที่สั่งสม เราสร้างให้เกิดเป็นอนาคต ทุกสิ่งเชื่อมโยงกันเป็นวัฎจักร

ปล. 1.ขอขอบคุณซับไทยจาก http://www.youtube.com/watch?v=54EqRhn_eHY&feature=related
     2.เตรียมร่างกายให้ดีนะครับ หนังยาวเกือบ 3 ชม
     3.ลองฟังเพลง Cloud Atlas Sextet เพื่อเพิ่มความอินครับ http://www.youtube.com/watch?v=bSs4YooJPu4
     4.ปล่อยให้หนังพาคุณไปครับ อย่าไปคิดมาก อย่าจับผิด ปล่อยให้มันเป็นไปครับ

จากคุณ : Home_Nature
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 55 01:18:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com