ได้เห็นพีทออกรายการโทรทัศน์แล้วเสียดายจริงๆ...ได้โอกาสแล้วแท้ๆ

ครับ...ดูรายการถึงลูกถึงคนเมื่อคืนแล้ว ทำให้เสียศรัทธาคุณพีทหนักเข้าไปอีก

ขอรื้อฟื้นความทรงจำนิดนึงนะครับว่าต้นสายปลายเหตุมันเป็นมาอย่างไร
    ด้วยสาเหตุที่ว่า คุณพีทเป็นดาราคนหนึ่งที่ปฏิเสธที่จะให้สัมภาษณ์หรือยอมให้ทำข่าวแบบเต็มใจ
    ตรงนี้ผมไม่รู้ว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ถ้าปฏิเสธเฉพาะรายบุคคลอันนั้นพอเข้าใจครับ
    แต่นี่เล่นปฏิเสธมันหมดทุกสำนักพิมพ์ ซึ่งเรื่องแบบนี้มันไม่มีดาราในโลกไหนเขาทำกัน
    ข่าวของคุณพีททั้งหมดก็มาจากต้นสังกัดของคุณพีททั้งนั้น ไม่เคยได้มาจากคุณพีทโดยตรง
    ตรงนี้เป็นที่รู้ฤทธิ์เดชกันดี ซึ่งถ้ามีเพียงเท่านี้สื่อทั้งหลายก็คงไม่แบนหรือบอยคอตคุณพีท
    ซึ่งดาราที่เป็นเช่นนี้มีมากมายไม่แค่คุณพีทเท่านั้น

แต่เรื่องมาถึงจุดแตกหัก เมื่อคราวพีทจัดงานแต่งและประกาศไม่ให้สื่อสำนักไหนทำข่าวทั้งสิ้น
    แม้แต่รูปก็ไม่ยอมให้ถ่าย ซึ่งทางสื่อเองก็ยอมรับและยอมปฏิบัติตาม
    แต่มาเกิดเรื่อง ตรงที่มีนักข่าวสายบันเทิงคนหนึ่งได้ไปในงานแทนบิดาของเธอเอง
    และมีบัตรเชิญอย่างถูกต้อง แต่กลับถูกเชิญออกจากงานด้วยสภาพทุลักทุเล
    เป็นภาพที่ปรากฏต่อหน้าสื่อมากมายที่รอทำข่าวอยู่นอกบริเวณงาน
    จากการสอบถามและพูดคุยกันอย่างระมัดระวัง ด้วยคิดว่านักข่าวคนนั้นได้ไปทำเรื่องร้ายแรง
    ถึงถูกคุณพีทเชิญออกจากงานในสภาพที่สื่อรับไม่ได้
    ด้วยสาเหตุที่นักข่าวคนนั้นไปถ่ายภาพคุณพีทเท่านั้นเอง

ซึ่งตรงนี้ถ้าแยกแยะดีๆนะครับ ว่าคุณพีทห้ามสื่อทุกคนทำข่าว แต่ไม่ได้ห้ามคนในงานหรือเพื่อนฝูงถ่าย
    ถ้านักข่าวคนนั้นไปในงานในฐานะนักข่าวเพื่อทำข่าว
    ไม่มีปัญหาครับนักข่าวท่านนั้นสมควรถูกเชิญออกจากงานอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
    แต่นักข่าวท่านนั้นได้ไปในงานในฐานะตัวแทนของเพื่อนพ่อเจ้าบ่าว
    ก็ถือว่าเป็นแขกรับเชิญทั่วไปจะถ่ายรูปสักใบสองใบไม่น่าจะเกินเลยอะไร
    เพราะใครๆในงานก็ถ่ายรูปกันได้ทั้งนั้น คุณพีทเองไม่ได้กีดกันอะไร
    ซึ่งตรงนี้นักข่าวพยายามอธิบายแล้ว แต่รปภ.ไม่รับฟังและตอนหลังได้มีการมาพูดคุยกัน
    คุณพีทเองก็รู้ว่าตัวเองเข้าใจผิด แต่คุณพีทไม่แคร์
    ทำให้เป็นเรื่องราวลุกลามไปถึงการที่สื่อบันเทิงแบนคุณพีทถึงสองปี

และผมได้ดูรายการถึงลูกถึงคนเมื่อคืนนี้ คิดว่าคุณพีทได้โอกาสแล้ว
    น่าจะแสดงออกให้เข้าท่ากว่านี้หน่อย นี่ขนาดออกรายการสดนะครับ
    มีคนดูผมว่าก็โขอยู่เพราะรายการถึงลูกถึงคนมีแฟนพันธุแท้อยู่ไม่น้อย
    คุณสรยุทธถามถึงสาเหตุและเรื่องราวต่างๆอย่างตรงไปตรงมา
    คุณพีทไม่ได้ตอบคำถามสักข้อ เท่าที่พอจับเนื้อความได้ก็คือ
    ที่คุณพีทได้โอกาสและออกมายืน ณ จุดนี้ได้ เพราะผู้ใหญ่ให้โอกาส
    ประกอบกับตัวเองเป็นคนสร้างหนัง จึงอยากไม่อยากให้เรื่องมันคาใจเท่านั้น
    ส่วนคุณพีทจะขอโทษอย่างจริงใจหรือไม่ ผมเชื่อว่าทุกคนที่มีวิจารณญาณในการรับชมคงดูออก

ซึ่งน่าเสียดายครับ ถ้าคุณพีทจะยืดอกตอบแบบกล้าหาญหรือยอมรับอย่างตรงไปตรงมา
    แทนที่จะเลี่ยงไปเลี่ยงมา มันดูเหมือนไม่จริงใจเพราะถ้ามันไม่มีอะไรคาใจกันแล้ว
    มันก็ควรจะเปิดอกพูดคุยกันอย่างตรงไปตรงมา ไม่ใช่อ้ำๆอึ้งๆ
    ประเภทถามไปไหนมา สามวาสองศอกนั่นแหละครับ
    ผมว่าถ้าคิดจะมาออกรายการเพื่อเป็นแบบนี้ ก็อย่ามาเลยดีกว่า
    การออกมายอมรับว่าผิดพลาดและขอโทษสื่อออกอากาศให้ประชาชนได้เห็นทั่วประเทศ
    และเปิดอกพูดเลยว่า เหตุการณ์ในวันนั้นมันเป็นอย่างไรตัวเองรู้สึกอย่างไร
    และเพราะอะไรถึงทำเช่นนั้นกับนักข่าวคนนั้น ผมว่ามันดูจะเยี่ยมมากครับ

เพราะมันจะเนียนและดูสมจริงสมจังมากกว่า และรับรองประชาชนก็จะเพิ่มศรัทธามากขึ้น
    ถึงตอนนั้นหนังดีไม่ดีอย่างไร ผมเชื่อว่าคนคงไปดูเพื่อเป็นกำลังใจให้คุณพีทมากกว่าที่คาดแน่นอน
    แต่เท่าที่ดูมันเหมือนเล่นละครลิงมากกว่า การที่จะขอโทษต้องยอมรับก่อนว่าตัวเองผิดหรือพลาด
    หรือทำให้ใครไม่พอใจหรืออะไรก็ตาม ต้องมีสาเหตุก่อนเพราะคนจะได้รู้ว่าที่คุณพีทขอโทษ
    คุณพีทขอโทษใคร ขอโทษเรื่องอะไร ซึ่งการขอโทษนั้นไม่จำเป็นว่าตัวเองต้องทำผิดเท่านั้น
    แค่ทำให้คนรู้สึกไม่ดีหรือมีปัญหาก็ขอโทษได้แล้ว หรือไม่ผิดแต่จะ
    น้อมรับเอาความผิดนั้นมารับผิดชอบเอง นั่นยิ่งสุดยอด
    ปิดทองหลังพระมีแต่ลูกผู้ชายตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

แต่เห็นการแสดงออกของคุณพีทในวันนี้แล้ว หมดศรัทธาครับ
    ออกมาแสดงละครฝืดๆ เพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง
    ที่สำคัญยังเห็นคนดูเป็นตัวโง่ๆอะไรสักอย่าง ที่ออกมาแสดงแค่นั้นก็หลอกได้แล้ว
    น่าจะแข่งรถอย่างเดียวพอแล้วไม่กลับเข้าวงการบันเทิงเลย...คุณพีทนะคุณพีท

จากคุณ : เดือนเสี้ยวพันประกาย - [ 21 ส.ค. 46 10:49:26 ]