การทำกรอบรูปพร้อมมีชื่อหรือ email + การทำให้เป็น Action เพื่อเรียกใช้ง่าย

จากรูปที่ผมเคยเอามา Post บ่อยๆ จะเห็นว่ามี email แปะอยู่ตรงด้านล่างเสมอ
    อันนั้นผมใช้ Photoshop ทำครับ และมีเพื่อนๆ บางคนอยากทราบว่าทำอย่างไรบ้าง
    ผมก็เลยมาตั้งกระทู้ครับ เผื่อคนที่ยังไม่รู้จะได้เรียนรู้เพิ่มเติม เผื่อจะเอาไปใช้ได้ครับ

ผมมีวิธีการทำดังนี้ครับ
    1. ขยาย Canvas ของรูป (ขยายผืนผ้าใบที่รองรับรูป)
    2. ใช้ Text Tool พิมพ์สิ่งที่ต้องการ
    3. ทำเงาและกรอบให้กับ Text ที่พิมพ์ลงไป

ก็มีดังนี้ล่ะครับ

แต่มันจะมีปัญหาอีกนิดหน่อย ที่ว่าถ้ารูปเยอะๆ มิทำกันทุกๆ ครั้งเหรอ เหนื่อยแย่เลย
    อันนี้ Photoshop ก็เตรียมไว้ให้แล้วครับ นั่นคือการทำ Action ครับ
    เมื่อเราสร้าง Action ของเราเองเสร็จแล้ว รูปต่อๆ ไปเราก็แค่เพียงคลิกที่ Action ที่เราทำไว้
    มันก็จะจัดการให้เสร็จเรียบร้อยครับ

เริ่มเลยนะครับ
    อันนี้ผมจะมีการทำ Action ด้วย

นี่คือรูปต้นแบบ

จากคุณ : กึ่งยิงกึ่งผ่าน - [ 7 ต.ค. 46 23:00:35 ]