รบกวนชาวLOTRช่วยอธิบายเรื่อง..Luthien..กับ..Beren..ให้ฟังด้วยครับ

คือว่าเพิ่งได้กลับไปดูFOTR ฉบับพิเศษมาครับ
    มีอยู่ฉากหนึ่ง...ตอนกลางคืน..Aragon..นั่งร้องเพลงเบาๆ
    ฟังดูเศร้าๆแล้ว Frodo ตื่นขึ้นมาถามว่า
    Who is she? This women you sing of.
    Aragon ตอบว่า 'Tis the lady of Luthien.
    The Elf-maiden who gave her love to Beren,a mortal.
    Frodo ถามต่อว่า What happened to her?
    Aragonทำหน้าเศร้าแล้วตอบว่า She died.

คุยกันแค่นี้เอง
    เอาล่ะสิครับ...ผมสงสัยมาก
    ไม่รู้จะไปถามใครได้
    รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยเถอะครับว่า
    Berenเป็นใครและLuthienเป็นใคร
    เรื่องเป็นไงมาไง...แล้วเธอตายหรือครับ
    เพลงที่Aragonร้อง....มีความหมายว่ายังไงครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลยครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 46 04:01:45

จากคุณ : ManOfSteel - [ 8 ธ.ค. 46 03:59:40 ]