[SPOILER อย่างแรง!!!] ขอร่วมสามัคคีวงแหวนแสดงความคิดเห็น ROTK ด้วยคนนะคะ

ขอวิจารณ์ในแง่ที่ไม่เกี่ยวกับหนังสือก่อนนะคะ
    1. กอลลัมทนมือทนเท้ามากเลย เป็นสิ่งมีชีวิตที่ทำลายยากพอๆกับแหวนเอกธำมรงค์เลยนะคะ คิดดูสิ ถูกตบเตะต่อยกระทืบ ตกเขา โบยด้วยแส้ ทิ้งไว้ในถิ่นกันดาร ตั้งแต่ภาค 1 - 3 กอลลัมก็ยังแข็งแรงว่องไวใจหาญอยู่เหมือนเดิม ทนกว่าแมลงสาบอีก

2. กอลลัมช่างแสนรู้กับหนทางในมอร์ดอร์ดีเหลือเกิน ข่าวลือที่ว่ามันเป็นไกด์อยู่มอร์ดอร์ท่าจะจริง :-)

3. แหวนออกฤทธิ์เร็วทันใจกับสมีโกลและเพื่อน(จำชื่อไม่ได้) ดีนะคะ ที่ว่าแหวนไม่มีผลต่อพวกฮอบบิทก็ไม่จริงสินะคะ เพิ่งเก็บได้เมื่อกี้นี้เอง ฆ่ากันซะแล้ว เจ้ากอลลัม เรานึกว่ามันแหบตอนมาเป็นกอลลัม แต่นี่แหบมาตั้งแต่ยังเป็นฮอบบิทดีๆอยู่เลยเหรอ ??

4. เมือง Minas Tiris สวยมากค่ะ โดยเฉพาะลานจอดเฮลิคอปเตอร์ แต่พฤกษาขาวดูธรรมดาไปหน่อย ฉากจุดไฟสัญญาณก็ดูอลังการณ์ดีค่ะ แต่เดิมคิดว่า หอสัญญาณไฟจะเป็นอย่างประภาคารเสียอีก

5. ฉากสงคามตื่นตาดีค่ะ เสียแต่ว่า ฉากเอโอวีนปะทะ Witch King ไม่ค่อยยิ่งใหญ่เลย ดูเหมือน incident เล็กๆในสงคราม แล้วตอนเอโอแมร์กอดพระศพกษัตริย์เธโอเดนร้องไห้อยู่ไหนคะ ? หรือว่าเรามัวแต่เอาขนมใส่ปากเลยพลาดไป ??? ฉากเมอร์รี่ถวายตัวก็หายไปด้วย พอเอโอวีนสู้เสร็จ ก็บทหมดพอดีเลย เจออีกทียืนยิ้มแป้นอยู่ข้างฟาราเมียร์ซะแล้ว

6. เรือไปวาลินอร์หยั่งกะเรือประมงชายฝั่ง เล็กๆแคบๆ นึกภาพพรายเจ้า 3 ตนนั่งกับฮอบบิท 2 ตน พ่อมด 1 กะม้าอีก 1 นั่งจุมปุกใต้ท้องเรือไปวาลินอร์ไม่ออกจริงๆ แถมวันออกเดินทาง น่าจะมี lament อะไรสักหน่อย มีแต่พวกฮอบบิทไปส่ง วังเวงชอบกลค่ะ

7. subtitle บางทีก็แปลได้ขำดีค่ะ อย่าง "My lady" นี่แปลว่า "แม่นาง" หน้าตาเฉยเลย ...ที่จริงเป็นคำที่ฝรั่งเขาใช้เรียก "สตรีสูงศักดิ์" กันไม่ใช่เหรอคะ ? ส่วนคำที่กษัตริย์โรฮันร้องแล้วพวกทหารร้องตาม ตอนแรกก็แปลว่า "ฆ่ามัน!" พอแปลอีกที คำเดียวกัน ก็แปลว่า "บุก" !!! คำเดียวหลายความหมายเหรอคะ ?

8. หน้าประตูมอร์ดอร์ ม้าหายไปไหน ?? ฉากขำจนเกรงใจคนข้างๆเลยค่ะ เมื่อกี้ยังเห็นขี่ม้าเท่กันอยู่เลย ตัดมาอีกที อรากอร์นถือดาบวิ่งโร่เข้าหาพวกออร์กกี้ซะแล้ว คนอื่นๆก็ม้าหาย ม้าตั้งกองพันหนึ่งเชียวนะ (คาดว่า...ม้าคงหายไปพร้อมกับโอษฐ์ของเซารอนมังคะ ?) ดูแล้วซีนมันโดดมากเลยค่ะ

9. อรากอร์นผมยาวเร็วมาก ไม่พอยังแอบถักเปียเล็กๆอีกด้วย ใครถักให้เอ่ย ?? แต่ตอนกลายเป็น King Elessar นี่ สงสัยกอร์ดอร์ซาลอนคงจะไดร์เคราให้ด้วย ...ฟูฟ่องเต็มหน้าเหมือนมาจากบ่อน้ำมันแถวตะวันออกกลางเลย ตอนร้องเพลงก็ฟังคล้ายเพลงแขก นึกว่าจะมีสาวเปิดพุงมาเต้นประกอบเพลงซะแล้ว

10. เลโกลัสงามเสมอต้นเสมอปลายดีแท้ แต่ตอนที่คลุมผ้าคลุมพรายแล้วมายืนมืดๆอยู่ที่ริมวังของกษัตริย์เธโอเดน นึกว่า Nazgul น่ากลัวพิลึก แต่ฉากอรากอร์นโดนโทรลเหยียบนี่ มีแค่เลโกลัสคนเดียวที่ตะเกียกตะกายไปช่วยนะ อะไรๆก็เลโกลัส

11. ฟาราเมียร์น่าสงสารจังเลย ฉากน้อยใจพ่อแล้วน้ำตาคลอนี่ เรางี้ใจละลาย ส่วนแซมก็เท่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12. หนังดูสนุกมากค่ะ อยากดูอีกหลายๆรอบ

จากคุณ : Arund Daha - [ 29 ธ.ค. 46 15:14:15 A:203.185.136.134 X:172.16.1.12 ]