ถึงลูกถึงคน กับ ฟิลล่า บราซิลเลียโล่ จาก.....เจ้าของฟิลล่า.........(มีภาพประกอบ)

ผมเป็นคนหนึ่งที่รู้จักและคลุกคลีอยู่กับ เจ้าหมาพันธุ์ฟิลล่า เป็นเวลาเกือบ 6 ปี รู้สึกตกใจอยู่เหมือนกันที่ได้เห็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ เพราะเชื่อว่าอนาคต ฟิลล่าคงจะดำเนินไปได้ด้วยดีในวงการหมาบ้านเรา แต่พอมาเห็นข่าวและยังเป็นประเด็นในรายการถึงลูกถึงคนเมื่อคืนก็ ตกใจ และหวั่นใจว่า อนาคตคงดับวูบลง กับข่าวที่ออกมาค่อนข้างแรง........

ลักษณะของฟิลล่าคือเป็นหมาเฝ้ายาม อารักขา และล่าสัตว์ มีแหล่งกำเนิดจากประเทศบราซิล ฟิลล่ามีสายพันธุ์การผสมระหว่าง บลัดฮาวด์ , บลูด็อก , มาสตีฟ และ อโซเรน รวมแล้วจึงเกิดเป็นฟิลล่าในปัจจุบัน ความแตกต่างของแต่ละสายพันธุ์จะอยู่ในตัวเดียว

อโซเรน........เป็นพันธุ์ต่อสู้

มาสตีฟ......เป็นสุนัขเฝ้าบ้านเรือนและไร่สวนได้ดีเยี่ยม

บลัดฮาวด์.......เป็นสุนัขที่เก่งเรื่องดมกลิ่น

บลูด็อก.......เป็นสุนัขอารมณ์ดีกับผู้เป็นเจ้าของแต่กลับคนยแปลกหน้าจะค่อนข้างดุ

ทั้งหมดจึงรวมอยู่ในตัวฟิลล่า โดยเฉพาะท่าทางการเดิน จะเหมือนเสือมาก

ติดใจคำคำหนึ่งของผู้ร่วมรายการที่เป็นเจ้าของฟิลล่า พี่เค้าใช้คำว่า เป็นสุนัขโหด จริงๆแล้ว มันไม่ถึงขนาดโหด หรอกครับ ใช้คำว่าดุก้อคงจะเพียงพอ แต่ถึงอย่างไรหมาจะดุหรือไม่ดุมันอยู่ที่การเลี้ยงดูของเจ้าของ ยกตัวอย่างร้านขายของหน้าบ้านผม เค้าเลี้ยงพุดเดิ้ล แม่มโครตดุเลยขอบอก นี้เป็นหมาที่เค้าว่าน่ารักๆนะครับ เพราะฉะนั้นหมาจะดุหรือไม่ดุมันอยู่ที่เราเลี้ยงดูเค้ายังไงมากกว่าครับ

ป.ล.ชอบSMSในรายการถึงลูกถึงคนอยู่อันนึง.....เค้าบอกว่า
    " น่าเอาไปเลี้ยงไว้ใน ร.ร. อาชีวะ " 55555555 ขำว่ะ

จากคุณ : หมุ่ยติ๊ก - [ 7 ม.ค. 47 11:13:25 ]