ROTK parody บทล้อเลียนหนัง

แฮ่ๆพอดีพี่ติ๊ก หญิงเหล็ก แนะนำให้อ่าน เห็นว่าตลกดี
    เลยลองแปลมาลงดูค่ะ
    ถ้าอยากอ่านฉบับภาษาอังกฤษไปที่นี่นะคะ
    http://www.fanfiction.net/read.php?storyid=1700382

อาจจะไม่ขำก็ขออภัย โคมมงคลอั่งเปาลูกแก้ว เนื่องจากมันเป็นตลกฝรั่งค่ะ แหะๆ ^^"

RETURN OF THE KING: LORD OF THE RINGS: BREADBOX EDITION
    เปิดเรื่อง….
    ปีเตอร์ แจ๊คสัน ผู้กำกับ
    เอ..จะเริ่มหนังเรื่องนี้ยังไงดีฟะ รู้ละ! เริ่มย้อนอดีตก่อนละกัน
    แม่น้ำแห่งหนึ่ง
    SMEAGOL
    ดูหนอนนี่สิ…ดูว์ว์ว์หนอนนนนตัวนี้สิ ข้าจะกลายเป็นไอ้นี่แหละ ในเชิงสัญลักษณ์นะ
    DEAGOL
    แกก็รู้ตัวดีนี่ สมีโกล ว่าถึงจะไม่มีแหวน หน้าตาแกก็อุบาทว์อยู่แล้วหละ
    SMEAGOL
    ตาแกน่ะสิ ดูนั่นสิ ปลา!
    ปลาตัวนั้นลากดีเอโกลลงไปในแม่น้ำ
    แหวน
    สองพันปีผ่านไปใต้ก้นแม่น้ำ บางทีทองคงจะกลับมาฮิตอีกครั้ง
    DEAGOL
    ใช่แล้ว ในภาคแรกนั่นแหละมือข้า
    แหวน
    เลิกลูบไล้ข้าซะที! อุ๊บ! หยุด !
    SMEAGOL
    ที่รักเอ๋ยยย…ขอแหวนข้าเถอะ
    DEAGOL
    ไม่ ข้าจะเอา
    แหวน
    เอาล่ะ! เพิ่งตื่นได้ห้านาทีข้าก็ทำให้คนตีกันซะแล้ว!
    SMEAGOL
    ได้โปรดเถอะ….เดี๋ยวสิ ข้าไม่จำเป็นต้องสุภาพนี่ ตาย!
    ดีเอโกลตาย
    SMEAGOL
    ตอนนี้ข้าขอหมุนกลับสู่การเล่าเรื่องก่อนนะ
    เรื่องร้ายๆก็เกิดขึ้นกับสมีโกล
    SMEAGOL(หันมาพูดกับคนดู)
    แหวนทำให้ข้ากลายเป็นตัวละครที่ใช้ CGI สร้าง มันทำให้ข้ากลายเป็น Ozzy Osbourne แห่งมิดเดิลเอิร์ธ
    สมีโกลกัดหัวปลาดุก
    คนดู
    โอ้ว เจ๋งดีแฮะ
    SMEAGOL/GOLLUM
    แต่เรื่องของข้าหมดแค่นี้ ข้าว่าท่านคงรอจะกลับไปดู โฟรโดผู้น่าสงสาร ทุกข์ทรมานและน่ารักแล้วล่ะ
    ฉากในนิวซีแลนด์
    SAM
    มาเถอะ คุณโฟรโด ขอข้าจู้จี้กับท่านอีกที ท่านได้หลับ กิน หรือหวีผมบ้างไหมเนี่ย?
    คนดู
    ขนมปังเล็มบัส ขนมกรุบกรอบแห่งมิดเดิลเอิร์ธ
    FRODO
    ข้าไม่เป็นไร
    แหวน
    ไม่ เจ้าเป็นสิ
    FRODO
    หุบปากนะแก  ทองยังไม่กลับมาฮิตหรอกจะบอกให้
    GOLLUM
    ไปกันเถอะ ทุกคน ฉากเดินทางของพวกเราไม่ได้น่าสนใจที่สุดในเรื่องนะ
    SAM
    อย่ากังวลไปเลย คุณโฟรโด ข้าวางแผนการเดินทางเอาไว้แล้ว แม้แต่ตอนกลับบ้าน
    คนดู
    น่ารักเนาะ แซมคิดว่าจะมีโอกาสกลับบ้านด้วย
    ฉากที่ทะเลสาบไอเซนการ์ด
    ARAGORN
    แล้ว…พวกต้นไม้มาจากไหนเนี่ย?
    ผกก. ปีเตอร์ แจ๊คสัน
    ซื้อ The Two Towers! ภาค Extended Edition สิวะ!”
    LEGOLAS
    แล้วพวกเอลฟ์ที่มาช่วยเราในฉากHelm’s Deep ไปไหนหมดแล้วล่ะ?
    PIPPINและMERRY
    ช่างหัวมันสิ ! มาเมากันในช่วงเวลาสุดท้ายของเรา แบบตลกบริโภคดีกว่า
    SARUMAN
    เอาล่ะ แกนดัลฟ์ เจ้ามาถึงไอเซนการ์ดเพื่อทำลายอำนาจของข้า
    GANDULF
    ได้ยินอะไรไหม?
    ARAGORN
    ไม่นี่ ถามทำไม
    SARUMAN
    เฮ้! ข้าอยู่นี่ ! ตัวร้ายเอกในหนังภาคสุดท้ายไง
    TREEBEARD
    ฮู่มมม ข้าดีใจที่ท่านมา แกนดัลฟ์ มีพ่อมดต้องจัดการ
    GANDULF
    ใช่ แต่เราคงไม่ต้องทำมันหรอก
    SARUMAN
    กริม่า โยนพาลันเทียร์ใส่พวกมัน ดูสิว่าจะดึงความสนใจพวกมันได้ไหม
    PIPPIN
    เฮ้! มีของสวยๆอยู่ในน้ำ!
    GANDULF
    มันมาจากไหนเนี่ย? เอามาให้ป๋าซิ
    เอาล่ะ ขี่ม้ากลับโรฮัน!
    SARUMAN
    เดี๋ยว! อย่าเพิ่งไป! ข้ายอมแบ่งสูตรเค้กอันแสนอร่อยให้ก็ได้นะ!
    ฉากเอโดรัส
    เอโอวีนยืนวนเวียนไปมาอยู่ข้างนอกวัง รอใครบางคนกลับมา
    คนดู
    เอโอวีน ไม่มีอะไรดีกว่านี้ทำแล้วหรือไง? ลองวิ่งรอบเมืองตอนที่ลุงไม่อยู่ดีมั้ย?
    THEODEN
    เรากลับมาอย่างมีชัย! ทุกคนจัดงานเลี้ยง!
    ฉากประมาณในหนังสือเบโอวูลฟ์
    EOWYN
    อารากอร์น ข้าหลงรักท่านเข้าเต็มๆ
    THEODEN
    ข้าเห็นว่าเจ้าทอดสะพานให้อารากอร์น ข้าดีใจด้วย
    EOWYN
    ท่านลุง! ไม่มีอะไรเกิดขึ้น! เค้าอ่อยให้ข้าก่อน
    ARAGORN
    ข้าควรจะบอกความจริงกับเจ้าก่อนที่จะสายเกินไป แต่ว่า ข้าไม่ทำหรอก
    MERRYและPIPPIN ทำอะไรงี่เง่าๆแบบที่เคยทำสมัยก่อน
    แกนดัลฟ์เซ็ง คิดว่ามันน่ารำคาญจริงๆ
    ARAGRON
    ทุกคนดูสนุกดี ข้าคิดว่าข้าควรจะทำท่าหนักใจนะ
    คนดู
    เลิกทำงานกร่อยซะที อารากอร์น
    GANDULF
    เออ นั่นมันหน้าที่ข้าตะหาก
    ฉากแม่น้ำ
    แซมและโฟรโดนอนหลับในขณะที่กอลลัมวางแผนชั่ว เพราะคนดูไม่เคยเห็นฉากนี้มาก่อน
    SMEAGOL
    ดีนะที่มีแม่น้ำอยู่ที่นี่
    GOLLUM
    นั่นสิ เพราะว่าเราหาทางแสดงภาพความขัดแย้งในใจให้ดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว แกพร้อมจะฆ่าไหม?
    SMEAGOL
    เอ่อ คือ.. อาจจะไม่ แต่ความขัดแย้งของข้าก็คงไม่ออกมาให้เห็นชัดเจนอยู่แล้วแหละ
    แซมตื่น
    GOLLUM
    มาทบทวนแผนการของเราอีกรอบเถอะ ฆ่ามันซะ
    SMEAGOL
    ช่าย ตาย เพื่อแหวน
    GOLLUM
    มาทบทวนกันอีกรอบจนกว่าแซมจะได้ยินเถอะ
    แซม
    ข้าไม่ได้เกลียดแกเพราะแกอยากจะฆ่าพวกเราหรอก แต่ข้าเกลียดแกเพราะแกสร้างความร้าวฉานให้กับคุณโฟรโดและข้า!
    แซฒพยายามฆ่ากอลลัม
    FRODO
    หยุดนะ แซม! ถ้าเจ้าฆ่าสมีโกล เราจะไม่มีทางไปถึงมอร์ดอร์
    คนดู
    ซึ่งน่าเสียดายที่เป็นความจริง
    FRODO
    เอาล่ะ จับมือข้าไว้ สมีโกล! ข้ามถนนต้องระวัง
    SAM
    กรอดดด….
    ฉากโรฮัน
    LEGOLAS
    มีบางสิ่งเคลื่อนไหวทางตะวันออก บางสิ่งที่ชั่วร้าย
    ARAGORN
    แหงล่ะ มันก็คือเซารอน..เจ้าจะอ้อมค้อมมากกว่านี้ได้มั้ยเนี่ย ขอร้อง
    LEGOLAS
    ข้าเป็นเอลฟ์เฟ้ย นี่เป็นวิธีที่ข้ามักจะพูด
    ภายในที่พัก
    PIPPINทำอะไรโง่ๆอีกแล้ว
    MERRY
    ปิ๊บปิ้น นี่มันไม่ใช่หนังภาคแรกแล้วนะ!
    คนดู
    พูดถึงการทำอะไรโง่ๆ ปลุกคนอื่นให้ตื่นอีกสิ เมอร์รี่!
    PIPPIN
    แต่ว่า ข้าอยากดูลูกบอลดำๆน่าเกลียดนั่นอีกนี่นา
    SAURON
    เจ้าโง่! ข้าเห็นเจ้า!
    คนดู
    เขาพูดเป็นแค่เนี้ยเหรอ?
    ปิ๊บปิ้นตัวแข็งทื่อด้วยความกลัวดวงตา
    MERRY
    บางทีข้าควรจะเรียกใครมาช่วยนะ
    ARAGORN
    ข้าจะจับพาลันเทียร์เอง บางทีข้าอาจจะควบคุมมันได้…หรือเปล่า..แค่ให้เซารอนเห็นข้าชัดๆก็แล้วกัน
    GANDULF
    เหอะ? แล้วข้าไปเกี่ยวอะไรด้วยล่ะ?
    MERRY เหมือนเช่นเคย ถูกผลักไปข้างๆ ด้วยความลำเอียงที่มีต่อPIPPIN
    ฉากโรฮันในวันต่อมา
    PIPPIN
    ข้าบอกแล้วไงว่าขอโทษที่เกือบทำทุกอย่างพัง
    MERRY
    ขอโทษมันช่วยอะไรไม่ได้หรอก ปิ๊บปิ้น เราเป็นตัวละครที่พัฒนาแล้ว การกระทำของเราจะมีผลตามมา
    GANDULF
    เออ แล้วตอนที่ข้าแยกพวกเจ้าออกจากกัน พวกเจ้าก็จะยิ่งพัฒนาใหญ่เลย
    ฉากเอลฟ์ในป่าอันอลังการ
    หัวหน้าเอลฟ์
    ด้วยความเร็วขนาดนี้ เราจะไปถึงเกรย์ เฮเว่นส์ในเวลาประมาณ..เอ่อ หกหรือเจ็ดปี
    อาร์เวน
    ตอนนี้ข้าเศร้าและทรมานใจอย่างมาก การทิ้งแฟนไปนี่มันเป็นเรื่องผิดพลาดชัดๆ
    การโจมตีของเด็กชายตัวน้อย!
    เด็กน้อย
    แม่ฮับ แม่จะทิ้งป๋มไปจริงๆหรือฮับ ป๋มคิดว่าแม่รักป๋มเสียอีก!
    อาร์เวน
    นี่มันห่…เฮ้ย! ฉันกำลังจะทำเป็นแม่นี่นา! ป๋าโกหกข้า!
    อาร์เวนขี่ม้ากลับบ้านอย่างเย่อหยิ่ง
    อาร์เวน(หันหาคนดู)
    ป๊ะป๋าาาาาาาาา! ป๋าไม่บอกว่าหนูกำลังจะมีลูกที่น่ารักขนาดนี้นี่นา!
    เอลรอนด์
    หยิบผ้าคลุมขึ้นมาซะ สาวน้อย เจ้าถูกเลี้ยงขึ้นมาในโรงนาหรือไร?
    อาร์เวน
    ยังมีความหวังเหลือในโลกนะคะป๋า ตีดาบนาร์ซิลขึ้นมาใหม่ให้แฟนหนูเถอะนะ นะ..
    เอลรอนด์
    ไม่รู้ซิ…
    อาร์เวน
    นะคะ นะคะ นะคะ นะคะ นะคะ ข้าจะพูดแบบนี้จนกว่าท่านจะยอม นะคะ นะคะ นะค้าา…
    เอลรอนด์
    เออ ก็ได้! ข้าจะช่วยให้แฟนเจ้าเป็นราชาก็ได้
    คนดู
    ถ่ายใกล้หน้าเอลรอนด์หลายฉากเหลือเกิน ฉันรอว่าเมื่อไหร่เขาจะเรียกเธอว่า “มิสสสสส อาร์เวน” ซะที
    ฉากในนิวซีแลนด์(อีกแล้ว)
    GANDULFขี่ม้าพาPIPPINไป
    ผู้กำกับปีเตอร์ แจ๊คสัน
    นิวซีแลนด์สวยน่าดูเลยใช่มั้ย? ผมชอบฉากการท่องเที่ยวแบบนี้มากเลย แหงล่ะมันทำให้หนังยาวขึ้น แต่มันสวยดีไม่ใช่เหรอ?
    พวกเขามาถึง มินาส ทิริธ และขึ้นไปจนถึงลานบิน
    GANDULF
    อย่าทำอะไรโง่ๆนะ ปิ๊บปิ้น เดเนธอร์มันบ้า
    ระดับความบ้าของเดเนธอร์ = วิกลจริต
    เดเนธอร์
    ข้าบ้าแล้ว! ข้าโทษพวกแกสำหรับการตายของลูกข้า!
    PIPPINทำอะไรงี่เง่าเป็นการส่วนตัว แต่ฉลาดทางการทูต
    GANDULF
    เดเนธอร์ สงครามเกิดขึ้นแล้ว และข้าคิดว่า..
    ข้าระแวง! ข้าเห็นเหตุการณ์ต่างๆในพาลันเทียร์ แต่ข้าไม่บอกเจ้าหรอก เอาล่ะ ! จะทำอะไรก็ทำก่อนที่ระดับความบ้าของข้าจะเพิ่มขึ้น
    ภายในกอนดอร์- ตอนเย็น
    PIPPIN
    แกนดัลฟ์ เราจะต้องตายจริงๆเหรอ?
    GANDULF
    เออ
    PIPPIN
    ก็นะ แกนดัลฟ์ ข้าแค่หวังคำปลอบใจ
    GANDALF
    โทษทีนะ แต่เขาว่ามันมี Witchking ที่ว่ากันว่าไม่มีมนุษย์ฆ่ามันได้
    คนดู
    ใครว่า? แถมยังเห็นกำแพงรูเบ้อเริ่มเชียว
    ฉากนอกหอคอยสางเขียว
    คนดู
    เราจะได้เห็นราชาปีศาจ!
    SMEAGOL/GOLLUM
    เรามาถึงบันไดลับแล้ว ข้างนอกมินาส มอร์กูล ยังไม่มีใครเคยเดินผ่าน มองเห็นแล้วคิดว่า “เอ๊ะ มีบันได” มาก่อน

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 47 18:23:36

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 47 18:22:22

จากคุณ : นานานะจัง - [ 28 ม.ค. 47 17:57:04 ]