มีใครพอจำชื่อเรื่อง TV series เกี่ยวกับการผจญภัยในอวกาศที่ช่อง 11 เอามาฉายตอนตั้งสถานีใหม่ๆ ได้บ้างครับ

เมื่อ 10 กว่าปีก่อน สมัยตอนช่อง 11 ตั้งสถานีใหม่ๆ เคยเอา TV series หนัง sci-fi มาฉายอยู่เรื่องนึง ถ้าจำไม่ผิดจะตอนวันอังคารหรือพฤหัสสักสามทุ่มครึ่งได้ ผมจำเนื่้อเรื่องไม่ได้ เท่าที่พอจำได้ก็เช่น ยานอวกาศเป็นรูปโดนัท (ไม่เหมือนพวกยาน Enterprise ในเรื่อง Star Trek) เกิดปัญหาลูกเรือแข็งข้อ ทำให้กัปตันต้องหนีไปลงยานลำเล็กไปที่ดาวดวงนึง เพื่อไปติดต่อไปที่ศูนย์อะไรสักอย่าง เพื่อติดต่อกับฐานบัญชาการ ตัวเอกเป็นเด็ก อายุสัก 14-15 ได้ ผมไม่รู้ว่ามีแสดงเป็นอะไร แต่ไม่ใช่เป็นลูกเรือ มีอยู่ฉากนึงที่ผมจำได้ ตอนที่ไปลงบนดาวดวงนั้นแล้วเด็กคนนี้เกิดพลัดหลงกับคณะของกัปตัน ทำให้ต้องออกเดินทางไปหากับตันเอง ระหว่างทางก็ไปเจอกับนักบินอวกาศที่เครื่องมาตกอยู่บนดาวดวงนี้เมื่อหลายปีก่อน นักบินคนที่อยู่ในบึง ที่มียุงชุม ส่วนตอนจบเป็นยังไงผมจำไม่ได้แล้วครับ

เป็นเรื่องที่ผมประทับใจมาก อยากจะดูอีกรอบ พี่ๆคนไหนพอจะจำชื่อเรื่องได้ช่วยบอกทีนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : นาย Q - [ วันเนา (14) 14:01:17 ]