ผมจะพูดบ้างละนะ

เมื่อวานพวกเราชาว staff โหมโรง ได้นัดแนะกันไปกินสุกี้และชาบูกันที่พระโขนง ซึ่งเลื่อนมาตั้งแต่ก่อนสงกรานต์
    ซึ่งตัวตั้งตัวตีคือคุณว่านน้ำ .. จนแล้วจนรอดในที่สุดก็ไปกันจนได้หลังจากเบี้ยวกันหลายๆ ครั้ง
    แต่จริงๆ ก็มีคนไปกันอยู่ไม่กี่คน

ก่อนจะเลิก มีโทรศัพท์จากเจ้าตุ้ยลัลล้า "พี่อยู่ไหนกันอ่ะ ผมอยู่มาบุญครอง เจอกันหน่อยป่าว"
    พวกเราซึ่งกำลังคิดกันอยู่พอดีว่าจะไปไหนต่อ ก็ตกลงกันทันทีว่าจะไปหาเจ้าตุ้ย ว่าแล้วพวกเราก็ขึ้นรถไฟฟ้า BTS ทันที

สุดท้ายก็เจอกับเจ้าตุ้ยด้วยจำนวนพลไม่กี่คน คือ ผม ตานัท เจ้ากุ๊ด และคุณถึก(แต่แป้บเดียวก็ขอลา)
    พวกเราก็คุยกันว่าจะไปไหนกันดี ดูหนังดีไหม หรือร้องคาราโอเกะ แล้วก็เกะก็เกะ .. เดินไปที่ SF Caraoke
    พอถึงแล้วก็ .. ไม่เอาดีกว่า เดินกันอีกรอบ .. ทีนี้มีการแซวเรื่องเจ้าตุ้ยถูกหวย .. อ๊ะๆๆ อย่างนี้ก็เลี้ยงอ่ะสิ
    ถูกไม่น้อยด้วยนะเนี่ย .. เจ้าตุ้ยก็โอเคเลยเนื่องจากมันอยากเกะอยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

เราก็กลับมาที่ SF Caraoke กันเหมือนเดิม เจ้าตุ้ยก็จองห้อง
    ผมก็จัดแจงโทรไปชวนเพื่อนๆ เลยครับ เพราะมีอยู่แค่สี่หนุ่มแห้วแค่นั้นเอง ซึ่งคนที่โทรไปชวนก็จะมี
    แอน ช้อนชาฯ ระเบิด และตาแม๊ก(อาถรรพ์ที่ตกรอบ The Star2) จริงๆ จะโทรชวนน้องปะการังด้วย .. แต่ไม่กล้า

และก็มาถึงจุดสำคัญที่ทำให้เกิดเรื่องราว......

จะบอกไว้ก่อนว่า ก่อนหน้านี้ จากกระทู้ไร้สาระที่ตานัทไปอำว่าน กระทู้นั้นทำให้ตานัทจ๋อยรับประทานไปพอสมควร
    เนื่องจากโดนไปหลายยก หลายคน และหนึ่งในนั้นคือแอน ซึ่งค่อนข้างจะมากซะด้วย
    และจากที่โทรศัพท์คุยกันค่อนข้างบ่อย ทำให้รู้ว่า "แอนไม่พอใจนัทเป็นอย่างมาก จนถึงขนาด meeting งานกลางคืน
    ก็จะไม่ยอมไป เพราะตานัทเป็นพิธีกร" ... อันนี้ไม่ใช่คำพูดของแอน แต่เป็นสิ่งที่ผมตีความได้
    (ไม่ได้คิดแทน แต่ที่คุยกันหลายๆ ครั้ง มันเป็นอย่างนั้น แล้วจะให้ว่ายังไง)

แต่วันนั้นแอนก็ไป เอ้อ ดีแฮะ โอเคๆ

แล้วหลังจากวันนั้นที่โทรศัพท์คุยกัน รัศมีความเคืองก็ยังไม่หมดไป .. ไม่ใช่เดาเอาเอง แต่จับได้ง่ายมากว่ายังเคืองอยู่
    "นี่ล่ะ ที่ทำให้ผมยังรู้สึกว่าเค้ายังเคืองกันอยู่"

โอเค กลับมาที่เดิม

ก่อนหน้าที่จะเกะครั้งนี้ สองสัปดาห์ก่อน ก็มีการนัดกัน โดยตอนนั้นสมาชิกค่อนข้างเยอะ แต่แอนบอกว่าจะไปถ่ายรูปเสาชิงช้า
    กับพี่ๆ ห้องกล้อง (น่าจะเป็นห้องนอกเฟรม) ผมก็เลยไม่ได้โทรไปชวน .. แล้วเป็นไงครับ โดนเธอบอกว่า
    "ทำไมไม่ชวนๆๆๆๆ" .. อ้าว ก็ไหนไปทางโน้นไง แล้วจะอะไรอีก

ครั้งนี้ผมก็เลยโทรไปชวน (ไม่โทรไป เดี๋ยวจะเป็นอย่างข้างบนอีก) .... จะบอกว่า "ผมเป็นคนโทรไป" เองครับ
    ซึ่งก็บอกคร่าวๆ ว่าอยู่มาบุญครองกันนะ จะร้องคาราโอเกะกัน

จุดที่คิดว่าสำคัญมันอยู่ที่ว่า "เนี่ย แต่ตานัทอยู่ด้วยนะ จะมาได้หรือเปล่า ยังเคืองๆ กันอยู่นี่นา"
    แอนก็บอกว่า "ไม่แล้วพี่ ทำไมพี่ชอบว่าแอนยังเก็บความโกรธอะไรอย่างนั้นไว้อยู่ล่ะ"

เออ อันนี้ผมก็ไม่ได้คิดอะไร .. ถ้างั้นก็ "เหรอ เอ้อ งั้นจะมาหรือเปล่าล่ะ"
    แอนก็บอกว่า "ก็พี่ไม่ได้ตั้งใจชวนแต่แรกแล้วนี่" ..... เฮ้ย!!!!!! อะไรวะ

เป็นคุณเจอคำนี้เข้าไปจะเป็นยังไงครับ
    ใครจะไปพหูสูตรรู้ทุกอย่างว่าอะไรเป็นยังไง ในเมื่อก็ไม่เคยบอกอย่างชัดเจนว่าไม่ได้เคืองกันแล้ว
    แล้วที่คุยๆ กัน รังสีความเคืองตานัทก็ยังอยู่ค่อนข้างมาก

แล้วที่ผมโทรไปชวนนี่ผมผิดใช่ไหม แล้วถ้าผมไม่โทรไปชวน จะมางอนแง้วๆ กับผมไหม
    ผมโดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลยครับ....

หลังจากได้ยินประโยคที่ว่า "ไม่ตั้งใจชวนแต่แรกอยู่แล้ว" ผมก็ของขึ้นเลย
    "อ้าว ก็พี่ไม่รู้นี่ว่าไม่โกรธกันแล้ว ตอนนี้พี่รู้แล้ว งั้นแอนจะมาไหมล่ะ"
    "ไม่ไปละกันค่ะ" .. โอเค ผมก็วางหูเลย วางแบบดื้อๆ ด้วย โกรธๆ ด้วยล่ะ ...

เป็นคุณเจออย่างนั้นเข้าไปจะโกรธไหมครับ

แล้วผมจะบอกว่า นี่เป็นครั้งแรกที่ผมวางหูแบบนั้นใส่เธอ
    ซึ่งเธอเองเคยวางหูใส่ผมแบบนี้มาก่อนแล้วด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง แต่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
    ไม่ได้มา post ว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ผมก็ปล่อยๆ ไปให้เธอเย็นๆ ลง แล้วก็ค่อยโทรไปคุยอีกที

อย่าคิดว่าตัวเองโกรธเป็นคนเดียว อารมณ์ไม่ดีเป็นอยู่คนเดียว
    อารมณ์ไม่ดีแล้วมาลงกับชาวบ้านได้เป็นคนเดียว ใครพูดไม่ถูกหูนิดหน่อยก็ทำเป็นเรื่องใหญ่ (ทั้งๆ ที่มันไม่มีอะไรเลย พับผ่าสิ)

เมื่อวานเจ้ากุดฯ ยังทักผมเลย .. ลุงเป็นไรอ่ะ เงียบๆ ชอบกล
    หึหึหึ ... โกรธสิครับ อะไรวะ โทรไปชวนแล้วโดนวีนเข้าแบบนี้ ไม่โทรไปชวนก็จะโดนอีกแบบนึง
    แล้วจะให้ผมทำยังไงล่ะครับ แล้วผมจะไปรู้อะไรของคุณได้ไงครับ ในเมื่อคุณเองก็ไม่ได้บอกอะไรชัดเจน
    พอคนอื่นตีความ คุณก็หาว่าคนอื่นคิดแทนคุณ .....

ขอขอบคุณป๋าโอ d4b มากครับ ที่พูดแทนในหลายๆ สิ่งที่ผมอยากพูด

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 47 10:51:25

จากคุณ : กึ่งยิงกึ่งผ่าน - [ 19 เม.ย. 47 10:30:05 ]