CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

+ + + โฆษณา ผู้ ใ ห ญ่ ลี ของ ธ น า ค า ร ก รุ ง ไ ท ย เป็นเรื่องซะแล้ว {มาโหวตกันคับ} + + +

เป็นการดูถูก - ดูหมิ่น กำนัน - ผู้ใหญ่บ้านอย่างแน่นอน (3 คน)
      ไม่เห็นจะเป็นการ ดูหมิ่น หรือ ดูถูก กำนัน - ผู้ใหญ่บ้าน ตรงไหน โฆษณาให้แง่คิดดีออก (148 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 151 คน

1.99%
     98.01%

มีใครได้ดูบ้างหรือเปล่าคับ รายการ ถูกผิดคิดเอง
    ที่คุณ กนก กับ คุณอะไรไม่ทราบ อีกท่านหนึ่ง (จำชื่อไม่ได้)

ผมมาดูช่วงท้ายๆ มีนายกสมาคมกำนันผู้ใหญ่บ้าน มาออกรายการ
    พร้อมกับประสงค์ให้เปลี่ยนความหมายของโฆษณาที่จะสื่อ
    เพราะเนื้อหาในโฆษณาชุดนี้ เป็นการดูหมิ่น กำนัน - ผู้ใหญ่บ้าน ทั่วประเทศ

เนื้อหาเป็นอย่างไร คาดว่าหลายๆท่านคงเคยเห็นกันมาบ้างแล้ว
    นายกสมาคมฯ เรียกร้องให้เปลี่ยนตอนจบของโฆษณา
    จากไม้จิ้มฟัน ให้เป็นบ้านทรงไทย ราคา หลายสิบล้าน (ไอเดียเค้าล่ะคับ)
    เพราะจะได้แสดงให้เห็นถึงภูมิปัญญาของ กำนัน - ผู้ใหญ่บ้าน

ไม่ใช่ให้จบด้วยการเป็น ไม้จิ้มฟัน อย่างนี้ เพราะมันเหมือนเป็นการดูหมิ่นกัน

ทางรายการได้ให้ Creative Director ของบริษัทโฆษณา (จำชื่อบริษัทไม่ได้)
    มาแจกแจงถึงโฆษณาที่ทำขึ้นด้วยว่า...
    ผู้ใหญ่ลี ที่เอามาอ้างถึง เป็นผู้ใหญ่ลี ที่อยู่ในบทเพลง
    และเหตุการณ์ก็เกิดขึ้นตั้งแต่สมัย 2504 อย่างในเพลงบอก
    และทางทีมงานก็ขอโทษ นายกสมาคมฯไปแล้ว
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจะจบลงยังไง
    เพราะผมไม่ได้ยินว่า ทาง Creative รับปากว่าจะเปลี่ยนเนื้อหาของโฆษณา

ท้ายรายการ มีการพูดถึง ผลโหวตของ SMS ที่ผู้ชมทางบ้านส่งไป

ดูหมิ่น ประมาณ 20 %
    ไม่เป็นการดูหมิ่น ประมาณ 80 %

นายกสมาคมฯ บอกว่า "มันเป็นมุมมอง"
    ถ้าคุณเป็นประชาชนทั่วไป คุณก็คิดว่า โฆษณาดี
    แต่ถ้าคุณมาเป็นผู้ใหญ่บ้าน คุณก็จะเป็นอย่างผมนั่นล่ะ
    (ความหมายที่ นายกสมาคมฯ จะสื่อ ประมาณนี้คับ)

เฮ้อ... ผม... ไม่รู้จะพูดยังไงดีแฮะ
    ใครได้ดูบ้างคับ
    มาวิเคราะห์ วิจารณ์กันหน่อย

ถ้าไม่ได้ดู (หรือได้ดู) ก็ช่วยออกความเห็น โดยการกดโหวตนิดนึงคับว่า...

คุณคิดว่า โฆษณาชุดนี้ เป็นการดูหมิ่น กำนัน - ผู้ใหญ่บ้าน หรือไม่ !!!

ว่าจะไม่ตั้งกระทู้เอง กะจะมาแจมกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆซักหน่อย (เพราะไม่ได้ดูตั้งแต่แรก)
    แต่ดูแล้ว ยังไม่มีใครเปิดประเด็นเลย
    ก็เลยขอตั้งกระทู้โหวตไปเลยแล้วกันคับ
    ผิดพลาดอย่างไร ท่านที่ดูตั้งแต่เริ่มรายการ แย้งมาได้คับผม

ปล. แค่อยากทราบความเห็นของชาวเฉลิมไทยคับ

จากคุณ : JazzMiroQuai - [ 7 มิ.ย. 47 20:38:09 ]