CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

อยากเรียนถามคุณ vk'^h เรื่องพล็อตเกี่ยวกับหลุมดำครับ

คุณ vk'^h ครับ ในแง่ของหลุมดำนั้น นิยายที่คุณพูดถึงไว้ในกระทู้ที่แล้วนั้น ชื่อเรื่องอะไร พอจะให้รายละเอียดผมได้ไหมครับ ช่วงหลังผมสนใจเกี่ยวกับ
    เรื่องทำนองนี้มากครับ

หลุมดำจิ๋ว น่าจะควบคุมได้ง่ายกว่าหลุมดำขนาดใหญ่ ผมเคยอ่านเรื่องหนึ่ง (อ่านนานหลายปี จนจำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว) เกี่ยวกับว่า คณะสำรวจคณะหนึ่งถูกส่งไปยังดาวอังคาร (ทำไมอะไรก็ดาวอังคาร) เสร็จแล้ว พวกเขาก็ไปเจอเข้ากับเครื่องกำเนิดพลังงานหรืออะไรนี่แหละ ที่มีหลุมดำจิ๋วอยู่ แล้วปรากฏว่าเป็นเพราะหลุมดำนี่เอง ที่ทำให้ดาวอังคารกลายสภาพเป็นแบบนั้น คือแห้งแล้ง ไม่อำนวยต่อการดำรงชีวิต

สมมตินะครับ สมมติว่าไม่ใช้เทคโนโลยีสูงส่งอะไร แต่เพียงป้อนมวลสารลงไปในหลุมดำ แล้วดักจับลำอนุภาค หรือการแผ่รังสีที่ออกมาจากหลุมดำ ซึ่งมีความเร็วสูงมาก ตามหลักทฤษฎี แปลงมาให้เป็นพลังงาน อย่างนี้คิดว่าจะเวิร์คไหมครับ
    หรือผมว่า นำพล็อตแบบ doomsday machine มาปัดฝุ่นก็ดีนะ

ปกติแล้ว สมัยก่อนผมชอบถกเรื่องพล็อตไซไฟกับเพื่อนผมบ่อยๆ บางทีก็เอาเรื่องที่ผมเขียนไปให้อ่านดู มาช่วงหลังๆไม่ค่อยได้คุยกันเรื่องนี้ ถ้าคุณชอบในแนวนี้
    เช่นกันผมก็ยินดีร่วมแลกเปลี่ยนทรรศนะกันครับ

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 47 05:12:15

จากคุณ : DigiTaL-KRASH!!! - [ 13 ส.ค. 47 04:53:45 ]