CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เนื้อคู่ จะว่ามีจริงก็ได้ จะว่าไม่เคยมีก็ได้...ที่มีอาจมีมากกว่า 1 ! มันยังไงกันล่ะหนอ?{แตกประเด็นจาก A2969126}

จากกระทู้ที่คุยกันเรื่องเนื้อคู่นั้น ผมขอแตกประเด็นมายังกระทู้นี้ครับ
    เนื้อคู่ จะว่ามีจริงก็ได้ จะว่าไม่เคยมีก็ได้...มันยังไงกันล่ะหนอ?
    คืออย่างนี้ครับ
    กรณีของคู่ชีวิตที่เป็นเนื้อคู่กันนั้น หมายถึงว่า ทั้วสองคน เคยมีอะไรร่วมกันมาแต่ชาติก่อน เคยอยู่กินด้วยกัน(จะตลอดชีวิตหรือช่วงหนึ่งของชีวิตก็ตามแต่ นับรวมด้วย)
    และบางคน อาจมี"เนื้อคู่" มากกว่า 1 คนเสียด้วย!
    ขึ้นอยู่กับบุรพกรรมในอดีตครับ
    คนที่มีแฟนอยู่ตอนนี้ หรือมีครอบครัวแล้วในตอนนี้ ลองนึกทบทวนย้อนความหลังดูสิครับ
    ตอนที่รู้จักกันใหม่ๆ หรือพบกันครั้งแรกนั้น คุณมีความรู้สึกอย่างนี้บ้างไหม?
    เห็นหน้าเค้าปุ๊บ คุณประทับใจทันที หรือ....
    เห็นหน้าเค้าครั้งแรก มึนๆงงๆ รู้สึกคลับคล้ายคลับคลาว่า เคยพบเจอกันมาก่อน
    ถ้ารู้สึกเป็นแบบนี้ อาจเป็นได้ที่เค้าคนนั้นเป็นเนื้อคู่ของคุณครับ
    แต่เพราะเราไม่สามารถระลึกชาติได้ เราจึงไม่ทราบว่าในอดีตกาล เราเคยใช้ชีวิตคู่กับใครมาบ้าง
    แต่เนื้อคู่นั้นมีจริงๆครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าคุณสองคนพบกันแบบไม่คาดฝัน แต่ละคู่จะมี Pattern ที่แตกต่างกันไป
    อีกกรณีหนึ่งคือ....แฟนคุณในปัจจุบันนี้ ไม่ใช่เนื้อคู่!
    คำว่า "ไม่ใช่เนื้อคู่" ของผม ในที่นี้ มิได้หมายความว่า คุณมีคนอื่นที่เป็นเนื้อคู่
    ไม่ใช่นะครับ!
    อย่าเข้าใจผิดเน้อ....โดยเฉพาะท่านที่อยู่กินเป็นสามีภรรยาด้วยกันเรียบร้อยแล้ว
    ที่ว่า"ไม่ใช่เนื้อคู่" นั้นหมายความว่า คนอื่นๆก็ไม่มีใครเป็น"เนื้อคู่"ของคุณครับ
    หรือพูดอีกนัยหนึ่ง.....เนื้อคู่ ไม่มี สำหรับคุณ!
    ทำไมเป็นอย่างนั้น???
    เพราะว่า ในอดีตกาลชาติก่อน คุณเป็นคนไม่มีคู่ครับ ใช้ชีวิตเป็นโสด ไม่เคยมีแฟน หรือมีก็ผิดหวัง ไม่สมหวัง ที่แน่ๆคือไม่ได้ใช้ชีวิตคู่กับใครเลยตลอดชีวิต
    ดังนั้น มาในชาตินี้ คนที่เป็นคู่ชีวิตของคุณตอนนี้ จึงไม่ใช่เนื้อคู่ และไม่มีใครเป็นเนื้อคู่ของคุณหรอกครับ แต่การที่คุณสองคนได้ใช้ชีวิตร่วมกันในชาตินี้ เป็นเพราะกรรมที่มีการเกื้อกูลกันในชาตินี้เอง คุณสองคนเพิ่งพบกันในชาตินี้
    พูดง่ายๆคือ คุณสองคน เปิดเกมเนื้อคู่ขึ้นมาในชาตินี้ครับ
    ที่ผมอธิบายมานี้ อธิบายตามพระพุทธพจน์ที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ ว่า
    ปุพฺเพ ว สนฺนิวาเสน........ปจฺจุปฺปนฺนหิเตน วา
    เอวนฺตํ ชายเต เปมํ.........อุปฺปลํ ว ยโถทเก
    =ความรักนั้น เกิดขึ้นได้ด้วยสาเหตุสองประการ
    คือ ด้วยการเคยอยู่ร่วมกันในกาลก่อน 1
    และด้วยการช่วยเหลือเกื้อกูลกันในปัจจุบัน
    ดุจดังดอกอุบลที่อยู่ในน้ำ เกิดจากน้ำฉะนั้น

เพราะฉะนั้นก็ไม่จำเป็นต้องสงสัยอีกต่อไปนะครับว่า เนื้อคู่ มีจริงหรือเปล่า มันเป็นฉะนี้แล......

จากคุณ : พฤษภเสารี - [ 19 ส.ค. 47 21:04:48 ]