CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ขอโทษนิดนะครับ อยากติดต่อคุณ Domingo และผู้รู้ท่านอื่นๆ

ขออนุญาตถามนิดเดียวครับ

ขอโทษที่ถามนอกเรื่องนะครับ ผมหายไปหลายวันเพราะว่ากำลังปลุกปล้ำกับ main board ASUS P4P800-E
    แต่แล้วก็ต่อฮาร์ดดิสก์แบบ RAID ไม่ได้สักที เลยยอมลดลงมาเป็น S-ATA แบบธรรมดานี่แหละ เลยต้องมาขอ
    ความช่วยเหลือจากคุณ Domingo และท่านอื่นๆที่อาจจะ
    เคยใช้บอร์ดรุ่นนี้ ว่าทำยังไงให้วินโดส์มันโหลดไฟล์ .sys
    กับ .dll จากดิสเก็ตต์ที่เราทำไว้จาก makedisk ได้ เพราะ
    ตอนติดตั้ง วินโดส์มันเอาแต่เรียกจาก CD อย่างเดียว แล้วใน CD มันก็ไม่มีไดรเวอร์ตัวนี้ ผมลองก๊อปไดรเวอร์ลงในซีดีเปล่า ที่ทำ subdir เลียนแบบซีดีวินโดส์แล้ว มันก็ไม่ยอมเรียก

แถมฮาร์ดดิสก์แบบ Parallel-ATA อันเดิม ตอนเสียบ
    ลงไปแล้วก็หาไม่เจอ เลยต้องเสียเงินซื้อ Serial-ATA
    อันใหม่มาสองก้อน(กะต่อ RAID) แต่ดันทำไม่ได้ เฮ่อ

เลยมาเล่าให้ฟัง และขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ จริงๆถ้าไปถามใน Tech Exchange ไม่ค่อยมีใครตอบ และท่านโดฯ
    หรือคุณ Away from Thailand ก็น่าจะทราบเรื่องคอมพ์พอสมควรครับ แย่เลยๆ กว่าจะทำให้คอมพ์ใหม่ใช้ได้นี่ เสียเวลาจริงๆ

เห็นไหม...บอกแล้วว่าของพวกนี้มันชอบเดี้ยง!!!

จากคุณ : DigiTaL-KRASH!!! - [ 29 พ.ย. 47 08:40:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป