CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ความคืบหน้า… .โดนเเล้ว!!!หนีเสือปะจรเข้ ซวยจริงๆ ซื้อหนังมาสเตอร์มาดูแล้วถูกลิขสิทธิ์ค่ายอาร์เอสจับ!!!

กระทู้นอกเรื่อง (0 คน)
      กระทู้ข่าวประชาสัมพันธ์ (1 คน)
      ดนตรี-บันเทิง (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 1 คน

0.00%
     100.00%
     0.00%

รวมกระทู้ทุกห้อง   กระทู้ร้องเรียน   กระทู้แบ่งปันความรู้   กระทู้ชื่นชม   กระทู้อื่นๆ  

Login  --ลงทะเบียน ฟรี!--  

torakhong.org |  | ร้องเรียนเอกชน บริษัท ร้านค้า

ความคืบหน้า… .โดนเเล้ว!!!หนีเสือปะจรเข้ ซวยจริงๆ ซื้อหนังมาสเตอร์มาดูแล้วถูกลิขสิทธิ์ค่ายอาร์เอสจับ!!!

ผมได้เดินทางไปเปิดท้ายขายของลุยต่างจังหวัด ตระเวนไปเรื่อย จนไปถึงจังหวัดที่เกิดเหตุ วันนั้นก็ตั้งแผงตามปกติ ขายอุปกรณ์ และคอมมือสองเหมือนเดิม แต่ไปอยู่ใกล้กับร้านที่เขาขายหนังที่ไม่ใช่แผงเร่แบบผม (ชื่อร้าน พี.เอส.มูฟวี่ แอนด์ มิวสิค) เห็นเขาเปิดหนังซาไกยูไนเต็ดเป็นหนังใหม่มาสเตอร์เห็นแล้วก็ซื้อ กะว่า จะกลับไปเปิดโฮมเธียเตอร์ดูที่บ้านซะหน่อย ทีนี้บ้านผมอยู่กรุงเทพๆ กลัวแผ่นจะมีปัญหาก็เลยเอามาลองซะ เผื่อเสีย จะได้เปลี่ยนเลย เพราะบ้านอยู่ไกล จะได้ไม่เสียเวลา ผมก็เลยเอาแผ่นมาลองที่ร้านเปิดลองดูผ่านคอม
    ไม่ถึง5นาทีเลย ลูกค้าสองสามคนเข้ามา แกล้งมาไล่เปิดเครื่องคอมทีละเครื่อง ทำทีเป็นสนใจคอม แล้วก็แสดงตัวบอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่จากอาร์เอส ผมได้ละเมิดลิขสิทธิ์ โดยเอาหนังมาเปิด ผมก็บอกว่าเพิ่งซื้อหนังมาบ้านอยู่ไกลก็ต้องลองแผ่นซิ ถ้าเสีย จะได้เปลี่ยนได้ และก็เป็นหนังมาสเตอร์ถูกต้องด้วย หนังก็ของบริษัทคุณเอามาขายไม่ใช่เหรอ ผมก็ซื้อถูกต้องแล้วไง แล้วผมเอามาลองจะผิดได้ไง ทางเจ้าหน้าที่ก็ไม่ฟังบอกให้ผมไปคุยที่โรงพัก ตำรวจก็รู้สึกเข้าข้างพวกนี้เสียเหลือเกิน ชาวบ้านที่อยู่ในเหตุการณ์ก็โวยวายว่า มันผิดยังไงหนังก็ถูกต้องของแท้
    ทำให้ผมรู้สึกว่า โดนรังแก แต่ก็ไม่เป็นผล กฎหมายคุ้มครองนายทุน ผมถูกยึดของไปโรงพัก ถูกแจ้งข้อหา เผยแพร่ โดยไม่ได้รับอนุญาติ ผมไม่ได้มีส่วนได้กับหนังเรื่องนี้เลย แถมเสียตังไปซื้อมาดูไม่มีเจตนาจะไปเผยแพร่ แต่ไม่มีใครฟัง แถมยังให้ผมยอมรับผิดอีก และเสนอว่า ถ้ายอมจ่าย 20,000บาท ก็จบแค่โรงพัก
    ผมนี่อึ้ง ทำอะไรไม่ถูกเลย เราหาเงินมาแทบตาย แต่ทำไมมันหาง่ายนัก เจอแบบนี้แล้วผมจะไปทำอะไรกินเนี่ย !!ทำไมมันซวยยังงี้... ยอมอดดีกว่า... ..ให้พวกขวากหนามสังคมคอยทิ่มแทง ผมไม่มีกำลังใจจะไปทำมาหากินอีก ผมไม่จ่าย ขึ้นศาลก็ยอม เลือกจับวันหยุดจะให้ผมนอนในคุก ถ้าไม่มีเงินมาประกันตัว ผมรวบรวมเงินทั้งหมดที่เป็นทุนขายของโชคดีที่ยังพอเหลืออยู่บ้าง จึงทำเรื่องประกันตัวออกไป แต่ตำรวจบอกว่าแป้นพิมพ์ลายนิ้วมือไม่อยู่ อีกสามวันค่อยกลับมาทำเรื่องพิมพ์ลายนิ้วมือใหม่ ผมงง แต่ก็ไม่พูดอะไร เหลือเงินกลับบ้านแค่สามร้อยบาท มันหมายถึงผมจะต้องเป็นหนี้เพิ่มอีก
    พอมาถึงกรุงเทพๆ ผมก็เตรียมเรื่องเข้าไปปรึกษากับฝ่ายกฎหมายของบริษัทอาร์เอส แต่ไม่เป็นผล พวกที่ไปจับ คือพวกฟรีแรนท์ ซื้อสิทธิ์ไปหากิน ง่ายดี รู้เหตุผลอย่างงี้แล้วหนีไม่ออกจริงๆ ยังแนะนำให้ผมยอมรับความผิดข้อกล่าวหาซะ ถึงสู้ก็เสียเงินเปล่า และเสียมากว่านี้ด้วย แต่ถ้าจะให้ช่วยก็ต้องจ่าย25,000บาท จะออกหนังสือให้ ซึ่งก็ให้ผมรับผิดอยู่ดี ตอนนี้ผมไม่รู้จะทำยังไง ถ้าสู้ผมก็ต้องจ้างทนายอีก ผลออกมายังไงไม่รู้ แต่ที่แแน่ๆ งานนี้หมดจริงๆ ... .ไม่รู้จะต้องนับหนึ่งใหม่อีกสักกี่ครั้ง
    เรื่องที่จะไปร้องเรียนหน่วยงานต่างๆ เขามีขั้นตอนระบบมันช้าเกินไปไม่ทันพวกนายทุนหรอก เรื่องแรกผมเคยแจ้งรายการดังๆ แต่ก็ถูกปฎิเสธ ผมจึงขออนุญาติผ่านสื่อทาง internet หากใครมีความรู้ความสามารถ พอแนะนำหรือช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์บ้างจักขอบพระคุณอย่างยิ่ง**********

*** คนเราถึงแม้จะเลือกเกิดไม่ได้ แต่ก็เลือกที่จะเดินได้ ตามประสบการณ์ผมพยายามระวัง และเลี่ยงทุกอย่างแล้ว ก็ยังเกิดขึ้นได้อีก อาชีพที่พวกคุณกำลังทำอยู่นี้ มุมหนึ่งอาจทำให้ชีวิตคุณดีขึ้น แต่อีกมุมหนึ่งคุณต้องทำลายชีวิต และอนาคตของพวกเขา เพื่อให้ตัวเองอยู่รอด โดยไม่คำนึงถึงคนอื่นที่อยู่ด้วยกันในสังคม คุณเลือกที่จะเดินบนความทุกข์ของคนอื่น หยุดซะเถอะครับ ถ้าหัวใจยังเป็นมนุษย์อยู่ อย่าทำลายพวกเดียวกันอีกเลย ***
    รายงานความคืบหน้าครั้งล่าสุด จากวันที่ 5 มีนาคม 2548 มาจนถึงวันนี้ 16 มิถุนายน 2548 ทางตำรวจเจ้าของคดีโทรมาบอกผมว่า จะสอบปากคำเพิ่มเติม หลังจากดองเรื่องผมไว้ 3 เดือน กับอีก 11 วัน (คงจำกันได้นะครับ ) ผมต้องเดินทางไปหัวหินอีกครั้ง แต่ไม่ใช่สอบปากคำดังที่แจ้งไว้ กลับเป็นแจ้งข้อหาเพิ่มหาว่า มีลิขสิทธ์เพลง mp3 อยู่ในเครื่องเล่นด้วย พร้อมแสดงรูปถ่ายmp3ที่มีรายชื่อเพลง มาให้ดู ผมก็งง... .แล้วก็บอกว่าผมไม่เคยมีเพลงหรือ mp3 มาเปิดหรือเก็บไว้ในเครื่องเลย แล้วรูปถ่ายที่ถ่ายมาให้ดู ก็คนละรูปกับของกลางที่ยึดไว้ แต่ตาแรก แล้วถ้าผมมีจริงทำไมไม่ยึดเครื่องที่มีเพลง mp3 ไว้ แต่ตาแรก มันจะไม่ง่ายกว่าจับเครื่องที่มีแผ่นหนังมาสเตอร์กว่าหรือ แล้วทำไมปล่อยให้เวลาผ่านไปนานขนาดนี้ถึงมาแจ้งข้อหาเพิ่มเติม ความยุตติธรรมอยู่ที่ไหนครับ ผมส่งหนังสือร้องเรียนมาตั้งแต่แรกแล้ว จนข้อหาผมเพิ่มขึ้นมาอีก ยังไม่มีหน่วยงานไหนเข้ามาช่วยเหลือผมเลย ทุกวันนี้ผมทรมารใจจริงๆ เวลาผมเหลือน้อยเต็มที ถ้าผมต้องติดคุกก็ถือเสียว่ายุคคนชั่วครองเมืองก็แล้วกัน

ผมต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ ว่าสังคมดีๆ อยู่ในสมาชิกชาวพันทิพย์เยอะ ทำให้ผมรู้สึกอบอุ่น อย่างน้อยผมก็ได้สัมผัสความรู้สึกดีๆ และปากเสียงในสังคมผ่านทางเวบนี้ มีประโยชน์จริงๆ ครับ
    ขอชมอย่างจริงใจ
    ผมคงจะมาเล่าอีกทีก็ตอนออกจากคุกนะครับ ถ้าสังคมยังทอดทิ้งแบบนี้ บทเรียนบางอย่างถ้าไม่ใช่เงินแล้ว ความดีซื้อไม่ได้หรอกครับ !!!!!!!
    (ซื่อไม่ทันกินก็หมด คตกินได้อีกนาน) คำขวัญปี 2548
    ป. T.05-1777645

../ น้ำพริกปลาทู
    ๐๑ ก.ค. ๒๕๔๘, ๑๐.๓๐ น.

--------------------------------------------------------------------------------

UserID:T1661, KratooID:K0818, (๓.๐)
    แจ้งลบกระทู้นี้| ส่งอีเมลถึงผู้เขียน| ส่งต่อให้เพื่อนอ่าน|(เพิ่ม/ลด)เครดิตผู้เขียน(ดู profile)
    A:61.91.114.93
    CommentID:M2874, (๓.๐)
    A:61.91.91.131, UserID:T1661

--------------------------------------------------------------------------------
    ลำดับที่ 1A : ข้อความเพิ่มเติมจากเจ้าของกระทู้
    ผมได้ติดต่อหลายหน่วยงานแล้ว ทุกที่บอกว่าต้องรอให้ตำรวจทำสำนวนยื่นฟ้องก่อนแล้วค่อยไปหาทนาย ตอนเกิดเรื่องใหม่ๆ ผมก็ไปตามที่ในกระทู้แนะนำมา ทั้งยื่นหนังสือทั้งเข้าไปปรึกษา เขาบอกว่าเรื่องเรามันไม่ใช่เรื่องใหญ่พอที่จะน่าสนใจ ถ้าทำแล้วไม่ดังก็ไม่มีใครมาช่วยหรอก ทุกวันนี้คนเราอยากทำให้คนเห็นดีกว่าปิดทองหลังพระ
    ขาดสองวันก็ครบ4เดือนแล้ว ทุกอย่างที่ร้องขอความช่วยเหลือ เหมือนรอเวลาให้จางหายไป มี แต่คำพูดที่ปลอบใจเท่านั้น ความเป็นจริงก็เหมือนเดิม ตาสีตาสาหรือจะมีปากเสียงกับเจ้าใหญ่นายโต หายใจข้างถนนก็ยังผิดเลย เป็นแค่ชาวบ้านประชาชนธรรมดาทำอะไรไม่ได้หรอก เพราะกฎหมายมีใว้คุ้มครองนายทุนกับคนเลวเท่านั้น เป็นแค่เสี้ยนเล็กๆ ไม่สามารถไปสะกิดอะไรได้หรอก ผ่านมา... ... ..แล้วก็ผ่านไป

../ น้ำพริกปลาทู
    ๐๒ ก.ค. ๒๕๔๘, ๑๐.๔๓ น.

แจ้งลบข้อความนี้ | ส่งอีเมลถึงผู้เขียน | (เพิ่ม/ลด) เครดิตผู้เขียน (ดู profile)
    CommentID:M2896, (๓.๐)
    A:203.156.132.25, UserID:T1687

ลำดับที่ 2A : ข้อความจากผู้เกี่ยวข้อง / คู่กรณี
    เอาใจช่วยอีกคนครับ ... สู้ว้อยยยย

../ xxx O_O men
    ๐๒ ก.ค. ๒๕๔๘, ๒๑.๑๗ น.

แจ้งลบข้อความนี้ | ส่งอีเมลถึงผู้เขียน | (เพิ่ม/ลด) เครดิตผู้เขียน (ดู profile)
    [A เชิญเพิ่มเติมความเห็นในฐานะผู้เกี่ยวข้อง/คู่กรณี]
    หรือ [B เชิญแสดงความเห็นในฐานะบุคคลทั่วไป]  
    Topic Status  
    >> Active <<
    ผู้เกี่ยวข้อง/คู่กรณี : 3
    ความเห็นสาธารณะ : 3

บันทึกบุ๊คมาร์คกระทู้นี้

CommentID:M2869, (๓.๐)
    A:202.133.164.139, UserID:T1673

ลำดับที่ 1B : บุคคลทั่วไปร่วมแสดงความเห็น
    ไม่รู้จักทนายดีๆ หรืออะไรทำนองนั้นหรอกค่ะ แต่เข้ามาเอาใจช่วย ที่บอกว่าจะเอาออกรายการดังๆ นี่รายละเอียดเป็นยังไงคะ ตามความคิดเรา ถ้าเรื่องนี้ดังเปรี้ยงขึ้นมาได้ เรื่องของพี่จะไม่ถูกละเลยแน่ค่ะ

../ pankee
    ๐๑ ก.ค. ๒๕๔๘, ๒๓.๑๓ น.

CommentID:M2873, (๓.๐)
    A:203.118.111.172, UserID:T1676

ลำดับที่ 2B : บุคคลทั่วไปร่วมแสดงความเห็น
    คุณลองไปขอคำแนะนำจากสภาทนายความหรือยังคะ

../ Quenn
    ๐๒ ก.ค. ๒๕๔๘, ๐๙.๒๕ น.

CommentID:M2922, (๓.๐)
    A:61.90.14.29, UserID:T1696

ลำดับที่ 3B : บุคคลทั่วไปร่วมแสดงความเห็น
    เราก็โดนRSจับเหมือนกันเหตุการณ์คล้ายคุณมาก อยากคุยกับคุณ และคนที่เจอเหตุการณ์อย่างนี้ว่า เราควรจะสู้อย่างไร ติดต่อมาที่khuntung@hotmail.comนะ เราสู้ด้วยกัน

../ khuntung
    ๐๓ ก.ค. ๒๕๔๘, ๑๖.๑๘ น.

ติดต่อโทรโข่ง : admin@torakhong.org โทรศัพท์ 02-357-1960-1, 01-626-9199 ทุกวันทำการ เวลา 10.00 - 17.00 น.

จากคุณ : น้ำพริกปลาทู - [ 4 ก.ค. 48 08:12:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป