CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

กระทู้สบายๆครับผม..."คุณมีอะไรที่เป็นที่สุดในโลก"(ตามความคิดของคุณคนเดียว)ที่อยากจะบอกเล่า หรือแนะนำคนอื่น บ้างไหมครับผม

...เคยมั๊ย เคยมั๊ย เมื่อครั้งที่ตอนเราๆเป็นเด็ก ตอนที่เราอาจจะแก่นกระโหลก หรือแบบน่ารักๆ...เรามักจะ "เกทับ" กับเพื่อนว่า "โอ๊ยนะ..ไอ้นี่นะ ไอ้นั่นนะ ย่างนี้เลย...ใหญ่ที่สุดในโลก อร่อยที่สุดในโลก เจ๋งที่สุดในโลก หล่อที่สุดในโลก....ของแกน่ะเหรอ โอ๊ยไม่ "ที่สุดในโลก"หรอก...ของชั้นน่ะ "ที่สุดในโลกกว่า"
    ..........................................................................
    ....สิ่งที่เกิดขึ้น อาจะเป็นเพียงความทรงจำ และเรื่องราวที่ผ่านมาในวัยเยาว์ แต่เราก็เชื่อนะ ว่าหลายๆครั้ง ที่ความรู้สึกนี้ เกิดขึ้นกับตัวเองบ่อยๆ และหลายๆครั้งที่เราบอกว่า "ไอ้นั่น ไอ้นี่ คือสุดยอด คือที่สุดในโลก ของเรา" แต่คนใกล้ๆ หรือคนที่อยู่ในวงสนทนา มักจะบอกว่า "เว่อร์ไป เว่อร์ไป" หรือ "เอ็งบ้าไปป่าวเนี่ย"
    ..........................................................................
    ไม่รู้นะ ผมว่า "ที่สุดในโลก" ของใครหลายๆคนก็คือสิ่งที่เป็นส่วนตัว แต่บางครั้งเราก็อยากบอก อยากแนะนำนะ ว่าไอ้สิ่งนั้นน่ะ...มันคือ สิ่งที่ "สุดยอด" หรือสิ่งที่ "ที่สุดในโลก" สำหรับเราจริงๆนะ.....ครับผม
    สำหรับเรานะ ตอนนี้นึกได้แต่เรื่องของกินน่ะ... "ก๋วยจั๊บตรงตลาดเก่าเยาวราชน่ะ....อร่อยที่สุดในโลกสำหรับเราเลย" / "ชีอคโกแลตร้อนแก้วกลางของสตาร์ บัค นี่ก็อร่อยที่สุดในโลกสำหรับเรา...ดื่มตอนอากาศหนาวๆ ลิ้มแรกที่เข้าปาก...มีความสุขจริงๆ...แต่ถ้าชีอคโกแลตเย็น ก็ขอของกาแฟวาวีที่เชียงใหม่ละกัน" / "หมูผัดกระเพรา บวก ไข่ดาว ที่แม่เราทำให้กินมาตั้งแต่เด็ก นี่ก็อร่อยที่สุดในโลกเลย" อะไรประมาณอย่างนี้ครับผม...ซึ่งแท้จริงแล้ว มันอาจะเป็นสิ่งที่คนอื่นไม่สามารถมองเห็น รับรู้ สัมผัสได้เหมือนอารมณ์ความรู้สึกของเรา ไม่มีค่าสำหรับคนอื่น แต่มันคือคุณค่า คือความหมายเล้กๆที่ทำให้ใจเรามีความสุข....จริงๆนะ
    ของแถม.....
    - ค่ำคืนที่สวยที่สุดในโลกที่เหมือนไปอยู่ในดินแดนจินตนาการ...."คือค่ำคืนเมื่อประมาณสามถึงสี่ปีมาแล้ว ที่นั่งรถไฟตู้นอนชั้นล่างกลับจากกรุงเทพฯ เป็นช่วงออกพรรษา พระจันทร์สวยมาก...หลับไปและตื่นขึ้นมาพบกับความสวยงามครั้งหนึ่งของชีวิตที่คงไม่สามารถสัมผัสได้อีกแล้ว...รถไฟแล่นผ่านพื้นที่ภาคกลาง ซึ่งน้ำกำลังท่วมใหญ่ในตอนนั้น เห็นวิ้งน้ำสะท้อนเงาจันทร์บนผืนน้ำที่ไม่มีวันสิ้นสุด เหมือนมีเพียงรถไฟคันนี้คันเดียว แล่นผ่านทะเลในจินตนาการแต่เพียงลำพัง เสมือนฉากหนึ่งในการ์ตูนpirited away ที่จิฮิโร่ นั้งรถไฟฝ่าทะเลที่กว้างใหญ่...งดงามจริงๆครับ
    - อีกหนึ่งค่ำคืนที่งดงามที่สุดในโลก...ค่ำคืนบนเกาะหมาก
    ที่ไฟฟ้าถุกดับ นั่งฟังเพลงกับเพื่อนสาวสามคน ได้ยินเสียงคลื่นอยู่ใกล้ๆตัว...ไกลออกไปที่ตรงขอบฟ้า ฟ้าแล่บเป็นสาย เหมือนฝนตกในท้องทะเล ถัดขึ้นไปบนท้องฟ้า มีดวงดาวเล็กๆมากมาย เหมือนรื่องราวของ "เอกภพขนาน" ที่มีใครกำลังมองเราอยู่เหมือนที่เรากำลังมองขึ้นไปยังอีกหนึ่งดวงดาว...(เอกภพขนาน..ความประทับใจจากหนังเรื่อง THE BEACH)...เป็นอีกหนึ่งค่ำคืนในอกีหนึ่งบรรยากาศ"ที่สุดในโลกของเรา"(นี่ถ้ามีแพลงตอนเรืองแสงอยู่ในทะเล
    น่าจะโรแมนติคมากๆ)
    นี่ครับคือ "ที่สุดในโลก(ของผม)" ซึ่งก็มีหลายเรื่องที่อิงแอบเรื่องหนัง แต่ยังนึกไม่ออก(ดันไปที่สุดเรื่องของกินซะนี่)....ถ้านึกออกยังไงจะเข้ามาใหม่นะครับผม....ขอบคุณครับ

จากคุณ : เอ๋taxiครับผม - [ 9 ธ.ค. 48 22:20:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป