Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แนะนำเสียงที่ทำให้ทารกน้อยนอนหลับ (สำหรับเด็กอ่อนที่หลับยากค่ะ)

ลูกสาวดิฉันอายุ 9 สัปดาห์ นอนหลับยากมากๆ เลยค่ะ แต่ก่อนให้นอนเปลอัตโนมัติก็หลับได้ดี แต่เดี๋ยวนี้โตขึ้น พอรู้ตัวว่าถูกทิ้งในเปลทีไร ร้องไห้และดิ้นพล่านเลย ต้องให้คนอุ้มถึงจะหลับ แต่พอจะวางก็ตื่น ทั้งพ่อทั้งแม่เลยต้องช่วยกันอุ้มเดินไปเดินมาตั้งนานกว่าจะหลับ เมื่อยมากๆ (ลูกหนัก 6.5 กก ค่ะ)

ทีนี้อยู่มาวันหนึ่ง กำลังอุ้มลูกอยู่ในบ้าน แล้วสามีดูดฝุ่น ปรากฏว่าลูกเริ่มหลับตา ทำท่าเคลิ้มๆ เลยทำให้เราคิดกันได้ว่า พวกเด็กทารกแรกเกิดเนี่ยเขาชอบเสียงฮัมที่เป็นจังหวะเสมอกัน คล้ายกับเสียงที่เขาได้ยินเวลาอยู่ในท้อง พวกเราเลยเกิดไอเดียที่จะใช้ทำให้ลูกหลับไวๆ โดยที่เราไม่ต้องเหนื่อยมาก นั่นคือใช้เสียงดรายเป่าผม (ลูกดิฉันชอบมาก) พอลูกเริ่มง่วงเขาจะงอแง เราจะจับไปวางที่เปลโยก โยกเบาๆ แล้วเปิดดรายเป่าผม ไม่เกิน 5 นาที หลับ (แต่ห้ามปิดที่เป่าผมนะคะ จะตื่นได้ เพราะกลางวัน เขาจะงีบสั้นๆ) บางทีเขาร้องไห้งอแง เปิดดรายเป่าผมปุ๊บ เงียบ (เหมือนมีสติขึ้นมาทันที) วันไหนไม่ได้ผลก็เปลี่ยนไปใช้เสียงเครื่องดูดฝุ่น หรือเครื่องซักผ้า หากลูกต้องการเสียงที่กระหึ่มกว่านั้น

ทีนี้ตอนกลางคืนจะเปิดเครื่องไฟฟ้าทั้งคืนก็ไม่ได้ใช่ไหนมคะ เราเลยไปหาเสียงพวกนี้มาใช้ ไปพบว่าเสียงพวกนี้เขาเรียกว่า White Noise เขาใช้สำหรับนั่งสมาธิหรือใช้กับพวกคนที่นอนหลับยาก เครื่องทำ whitenoise ของเด็กก็มีขาย เป็นเสียงลม เสียงฝน เสียงน้ำ หรือเสียงฮัมเบาๆ แต่เราใช้วิธี download มาใส่ iPod เปิดให้ลูกฟังก่อนนอนไปเรื่อยๆ เป็นเสียงเหมือนโทรทัศน์ที่ไม่มีสัญญาณน่ะค่ะ ซ่าๆ ลูกดิฉันหลับง่ายทุกคืนโดยที่ดิฉันไม่ต้องอุ้มหรือไกวเปลให้เหนื่อย ใครสนใจสามารถไป download มาใช้ได้ที่
    www.geocities.com/HotSprings/Villa/1707/white.htm นะคะ หวังว่าคงจะช่วยให้ทารกน้อยหลับง่ายขึ้นบ้าง คุณพ่อคุณแม่มือใหม่ทั้งหลายจะได้เหนื่อยน้อยลง

เพิ่มเติมค่ะ เสียงจากวิทยุช่วงที่ไม่มีคลื่นก็ใช้ได้เหมือนกัน ก่อนจะนอน ปิดไฟห้องให้เหลือแต่ไฟสลัวๆ เปิด whitenoise ให้ลูกดูดนม เดี๋ยวเดียวหลับครอกฟี้แน่ๆ ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 26 ม.ค. 51 07:09:49

จากคุณ : Mrs Leo - [ 25 ม.ค. 51 20:13:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom