Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@พรุ่งนี้ไม่รู้ว่ามันจะเป็นยังไงรู้เพียงตะวันยังมีให้เห็นไกลๆ..แต่ฉันจะมีแค่เธอในใจเหมือนดวงตะวัน@เทวดาน้อยขอสู้แค่ตาย..

เหมือนว่าเราจะมอง    ไม่เห็นหนทางใด

ตกอยู่ในความมืดบอด     ตกอยู่ในห้วงใจที่อ่อนไหว

เหมือนจะเป็นกลางคืนอันยาวนาน     เมื่อฟ้าไม่มีแสงใด

มองไปรอบกาย     หัวใจก็พลันหวาดกลัว

ว่าเหตุใดคืนที่ยาวนาน      ไม่ผ่านไปเสียที

จากนี้จะมีหนทางอื่นอีกไหม...

แต่อย่างไรก็ตาม    ยังมีตะวันยังที่ฉายในวันต่อไป

แต่ไม่รู้ต้องรอเมื่อไหร่...  

หรือใจเราคงจะอยู่กับคืนอันเป็นนิรันดร์

ว่าเหตุใดคืนที่ยาวนาน     ...ไม่ผ่านไปเสียที...

จากนี้จะมีหนทางอื่นอีกไหม..

เมื่อทุกข์ในวันเมื่อวาน     คืนกลับมาหาใจอันอ่อนแอ

...เหตุที่ใจแพ้    เพราะเราต่างหากที่แพ้ใจ...

ความทุกข์จึงเป็นกลางคืนอันยาวนาน

แต่แล้วมันจะผ่านไป...

ตราบใดเวลายังหมุนผ่าน     ความทุกข์จะผ่าน..

...เพราะไม่มีคืนใดเป็นนิรันดร์...

วันคืนต้องผ่าน     นั่นคือเวลาอันเป็นนิรันดร์

เมื่อเรามีเช้าวันใหม่        หวังใจว่าจะ.... มีหนทาง....

==จดหมายจากพระจันทร์==

ถึง...   " เทวดาน้อยของแม่ "

เมื่อคืน   เป็นคืนแรก..    ในรอบสองเดือนกว่าๆที่เราสอง

คน  กลับมาอยู่บ้านคุณตา-คุณยาย     แล้วแม่จิตตก

มากๆๆ   อยู่ๆก็นอนร้องไห้   น้ำตาไหลมากมาย   ห้ามไม่

ได้เลย     ทำไมเป็นอย่างนี้นะลูก     ทั้งๆที่แม่พยายาม

แล้ว   สุดชีวิตเลยลูก   เมื่อคืนแม่รู้ว่าผมรับรู้ว่า...แม่กำลัง

อยู่ในช่วงจิตตก   แม่ขอสารภาพว่า...  แม่เหนื่อยใจ

มากๆๆเลยลูก     แม่อยากให้ผมเป็นเด็กดี    วันศุกร์ที่ผ่าน

มา    แม่ไปหาคุณป้าหมอตามนัด   ไปคนเดียวเหมือน

เคย   แม่ไม่ชอบเลยลูก...  เพราะเวลาแม่ไปหาคุณป้า

หมอแม่จะมีความรู้สึกเบลอๆ เอ๋อๆ สมองที่เออร์เร่อร์อยู่

แล้ว   ยิ่งเป็นหนักขึ้น  เรื่องอะไรต่างๆที่แม่ว่าจะถามคุณป้า

หมอก็ลืมหมดเลยลูก   สารภาพอีกทีว่า...แม่ไม่ชอบเห็น

ครอบครัวอื่นที่เค๊ามาพร้อมกัน   ไม่ชอบจริงๆแต่แม่จะทำ

อะไรได้เพราะแม่เลือกเป็นแบบนี้เองเนอะลูกเนอะแม่คิด

ว่าอีกไม่นานเราจะผ่านไปได้...    แต่เราคงจะต้องร่วมมือ

กัน  ผ่านคืนวันอันฝันร้ายให้ได้   นะลูกนะ   แม่เหมือนคน

เก็บกดเลยลูก   แม่รู้ว่าไม่ดีเลย...   แม่ไม่เคยเล่าความ

รู้สึกที่แท้จริงของแม่ให้เพื่อนๆฟังเลย   แม่เกรงใจทุกคน

มาก...   เพราะทุกคนก็มีภาระหน้าที่ของตัวเอง   บางคนก็

มีลูกเล็กๆหรือกำลังท้องอยู่    ทั้งๆที่เพื่อนแม่ก็ถามไถ่นะ

ลูก   อย่างหม่าม๊าหงส์    น้าหลิน   แม่เอมมี่   แม่แนน  น้า

ปุ๊กแม่พี่เอ๋ยจัง   น้าโอ๋แม่พี่ภีม  น้าเบียร์แม่พี่เก้า  น้าหมวย

แม่พี่มะนาวหวาน   น้าวุ้นท้องได้14W  น้าปุ๊กท้องได้8W  

แถมคุณป้าๆและคุณลุงทั้งหลายอีก   ที่แม่เอ่ยชื่อไม่

หมด   ทุกคนทั้งในและนอกบ้านชานเรือน  แต่แม่ไม่รู้จะ

พูดกับทุกคนยังไงดีว่า...  แม่ไม่ได้เก่งและเข้มแข็งอย่างที่

ทุกคนชื่นชมเลย    แม่อยากร้องไห้ออกมาดังๆ    อยาก

ให้มีคนนั่งฟังเวลาแม่พูดโดยไม่ต้องขัด   อยากให้เข้าใจ

บ้างว่า.. ทำไมแม่ถึงเป็นแบบนี้   วันศุกร์คุณป้าหมอบอก

แม่ว่า   ผลตรวจเลือดทุกอย่างปกติดี   ยกเว้น  แม่เป็นพา

หะธาลัสซีเมียแบบแอบแฝง   หัวใจแม่ตกวูบเลยลูก    แม่

พูดไม่ออกเลย...  ได้แต่ฟังคุณป้าหมออธิบาย   ว่าต้องรอ

ลุ้นลูกก่อน   เพราะเราคงไม่สามารถเอาตัวพ่อของลูกมา

ตรวจได้   เพราะคงจะต้องมีปัญหาตามมาแน่นอน  ทั้งทาง

บ้านและคนทางโน้นของพ่อเขา   แม่เลยตัดสินใจว่าจะรอ

ลุ้นอย่างที่ป้าหมอบอก   เพราะถึงได้ตัวพ่อเขามาตรวจ  

คุณป้าหมอก็บอกว่าถึงรู้ผลว่าเทวดาน้อยของแม่เป็นหรือ

ไม่เป็นโรคธาลัสซีเมียนี้   คุณป้าหมอและแม่ก็ทำอะไรไม่

ได้อยู่ดี    แม่เลยคิดว่าตอนนี้   แม่จะต้องหาหมอที่เก่งๆ

เกี่ยวกับโรคนี้ในเด็กเตรียมพร้อมไว้ตามที่คุณป้าหมอแนะ

นำ   ผมไม่ต้องกลัวนะครับไม่ว่าผมจะเป็นยังไง   แม่

พร้อมที่จะต่อสู้เพื่อผมเสมอลูก   ตอนนี้คุณตาก็กำลังหา

หมอให้อยู่นะลูก   เราจะต้องผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้นะครับ  

แม่คิดว่าจากนี้ไปมันจะมีอะไรที่เลวร้ายไปกว่านี้อีก

ไหม...   เมื่อไหร่เราจะได้เจอกันนะครับเทวดาน้อยของ

แม่   แม่นับวันคืนเลยลูกอยากจะเร่งให้เวลาผ่านไปเร็วๆ    

อย่างน้อยเราก็จะได้เจอกันซักที     ได้จุ๊บกันเหมือนแม่ๆ

ลูกๆคนอื่น   ได้พาผมมาโชว์พี่ๆเพื่อนๆน้องๆในบ้านชาน

เรือน   ทุกวันนี้ตอนที่เราเข้านอนเป็นเวลาที่เราจะได้อยู่

ด้วยกันแค่2คน   ถึงมันจะดึกมากๆก็ตาม   ผมคงจะได้ยิน

ที่แม่เฝ้าบอกผมว่า...   คิดถึงกันไม๊ๆ   ,    เป็นเด็กดีน๊ะ

เป็นเด็กดีๆ   ,   รักแม่ๆ   ,   รักกันๆ   ,    ออกมาไวๆออกมาได้

แล้ว   ,   ไม่ต้องกลัวนะแม่อยู่นี่ๆ((อันนี้แม่บอกตัวเอง

ด้วย...ว่าแม่ต้องไม่กลัวแม่มีผมอยู่นี่))      แม่ก็พูดซ้ำๆอยู่

แค่นี้เองคงไม่เบื่อที่จะฟังใช่ไม๊ครับเทวดาน้อยของแม่...  

ตอนนี้ผมก็ยังไม่กลับหัวลงเลย   แม่ก็ไม่รู้ว่าต้องคอยอีก

นานแค่ไหนตอนนี้7ด.จะ2ทิตย์อยู่แล้ว = จะ30W  อย่าอยู่

ในพุงนานนะครับ  คอนโดที่ปลูกไว้ก็เตรียมรื้อได้แล้ว

ลูก   ผักที่ปลูกๆไว้ก็เตรียมเก็บได้แล้ว...   ออกมาไวๆนะ

ครับแม่รออยู่    ถ้าเทวดาน้อยของแม่ออกมาแม่คงจะมี

ความสุขมากกว่านี้   ถึงจะวุ่นวายมากกว่านี้ก็ตามที

เถอะ     แม่ซื้อของเกือบครบแล้วนะครับ    คุณยายซื้อ

ขวดนมเอเวนท์ให้ผม2แพค6ขวดๆละ9ออนซ์  จุกนมแรก

เกิดของเอเวนท์อีก หมดไป2พันกว่าบาทแม่ละแอบดีใจที่

แม่ไม่ต้องจ่ายเอง  เหอๆๆ   แล้วคุณยายถามแม่ว่า...  พอ

ไหม...   แม่ก็ไม่รู้หน่ะลูก      แต่แม่ว่าจะซื้อเพิ่มอีก4

ขวด  ขวด9ออนซ์2ขวดและขวด4ออนซ์2ขวด   รวมเป็น

10ขวดพอดี   แค่นี้แม่ว่าน่าจะพอแล้วนะลูก   ถ้าไม่

พอกระเป๋าแม่ต้องแฟ่บไปกว่านี้แน่ๆ   เพราะแม่เพิ่งรู้ว่า

ของใช้เด็กอ่อนมันแพงมากๆเลยลูก    แต่แม่ก็พยายาม

ซื้อแต่ของดีๆให้ผมนะครับ  บางอย่างที่ใครให้มาแม่ก็รับ

ไว้ครับอย่างรถเข็นพี่ไลก้าพี่ลิมร่าที่หม่าม๊าหงส์ให้มาพี่เค๊า

ไม่นั่งเลยลูกแม่ก็ยินดีรับเพราะจะได้ไม่ต้องเสียตังค์

เพิ่ม..    เมื่อวานแม่ก็ไปสอยคาร์ซีทมาแม่ตัวเบาเลยลูก

เหอๆๆ    วันนี้จดหมายของแม่ออกแนวบ่นๆนะลูกนะ   แม่

ก็ไม่เข้าใจขนาดพิมพ์ไปร้องไห้ไป    คนที่ทำงานก็ถามแม่

ว่ามีอะไร   แม่ก็บอกว่าเปล่า   แม่บอกคนที่ทำงานว่าลูกมี

พ่อนะ  แต่...พ่อต้องไปทำงานกทม.ไม่ได้มา  เพราะบางที

บริษัทส่งไปต่างประเทศ   ตลกไหมลูก... ลูกคงไม่ว่าแม่

นะ  แม่รู้ว่าบางสังคมเขาก็ยอมรับความเป็นSingle mom

ไม่ได้   แม่ไม่ชอบให้ใครมานั่งพูดถึงแม่และลูก   หรือ

ออกปากว่าสงสาร  และที่สำคัญเขาอาจมาล้อหรือมาถาม

ลูกได้   อีกหน่อยถ้าผมมาที่ทำงานแม่  ใครถามผมก็จะได้

ตอบแค่ว่า.. พ่อไปทำงานไกลมากๆเลยขึ้นเครื่องบินไปแม่

ไม่มีตังค์พาไปหา...   แค่นั้นเองลูกคำตอบของเราสองคน

ที่มีต่อผู้ชายคนนึง    ตอนนี้แม่รู้ว่าอ่อนแอมากลูก...  เอา

หล่ะแม่จะพยายามให้มากๆ   เอาใหม่เนาะลูกเนาะ   บางที

คนเรามันก็มีช่วงเวลาที่เลวร้ายใช่ไหมลูก   แต่มันจะต้อง

ผ่านไปด้วยดีใช่ไหมลูก   ก็กำลังแรงใจจากทุกคนส่งมาให้

เราสองคนแม่ลูกเยอะออกนี่เนอะมากมายจนแม่คิดไม่ถึง

เลยว่า...   มันเป็นมิตรภาพไร้พรมแดนจริงๆเลยลูก   นี่

แหละขอให้ผมจำไว้นะครับเทวดาน้อยของแม่ว่า..ทุกคน

ทุกเสียงทุกข้อความนั้นมีบุญคุณกับเราสองคนมากมาย

เลยลูกเพราะเป็นกำลังแรงใจให้แม่ได้สู้ต่อไป  แม่เซฟเก็บ

ไว้ทุกกระทู้ที่แม่โพสต์ทุกข้อความที่ผู้มีพระคุณทั้งหลาย

มาตอบ    ถ้าผมโตพอที่จะรับรู้เรื่องราวต่างๆได้   แม่จะ

อ่านให้ผมฟังนะครับ    เพราะทั้งหมดคือแรงบันดาลใจที่

ทำให้ได้เกิดขึ้นมารวมทั้งเป็นแรงใจให้แม่ฮึดขึ้นมาใน

ระหว่างที่แม่ท้อจิตตก...    แล้วเจอกันนะครับเทวดาน้อย

ของแม่        แค่บอกตัวเองไว้...พรุ่งนี้เอง.

รักมากนะครับเทวดาน้อยของแม่...

แม่กอล์ฟเองครับ

=รู้ไว้พระจันทร์ดวงนี้รอพบเธอ...และฝันถึงเธอทุกคืน=

~~ ที่ยังหายใจ    ...เพราะว่ายังมีเธอ ~~

...จะไม่ท้อใจเพราะเธออยู่ข้างฉัน...

ชีวิตที่ไม่สำคัญมีเธอสนใจ   เธอไม่ทิ้งกันในคืนวันร้ายๆ  

เป็นดั่งแสงดาวที่คอยส่องประกาย

...เป็นเหมือนดาวที่งดงาม    หนึ่งดวงสุดท้ายที่ชีวิตฉันมี...

เพราะเธอ   ปลุกให้ฉันตื่น...

ไม่รู้ถ้าไม่มีเธอ    คนอย่างฉันจะเป็นยังไง

... เพราะเธอ คือพลังให้ฉันได้ยืน ...

เกือบจะตายก็กลายเป็นฟื้น  เกือบจะล้มก็ลุกขึ้นยืนได้ไหว

...ที่ยังหายใจ     ...เพราะว่ายังมีเธอ...

... จะไม่ท้อใจเพราะเธออยู่ข้างฉัน ...

ชีวิตที่ไม่สำคัญมีเธอสนใจ    เธอไม่ทิ้งกันในคืนวันร้ายๆ

เป็นดั่งแสงดาวที่คอยส่องประกาย

...เป็นเหมือนดาวที่งดงาม... หนึ่งดวงสุดท้ายที่ชีวิตฉันมี...

มีเพียงเธอเท่านั้น    ที่ยังอยู่กับฉันในวันมืดมิด...

ทุกๆอย่างที่ฝัน   ทั้งหมดในชีวิตมีแค่เธอผู้เดียวเท่านั้น

~~วันนี้ที่เข้มแข็ง    ที่ไม่เป็นไรเพราะมีเธอให้กำลังใจ~~

...ที่ยังหายใจ    ...เพราะว่ายังมีเธอ...

จะไม่ท้อใจเพราะเธออยู่ข้างฉัน...

ชีวิตฉันเกิดมามีแต่เรื่องให้ผิดหวังอยู่ซ้ำๆ

ไม่มีค่าสำหรับใคร     เธอไม่ทิ้งกันในคืนวันร้ายๆ

...เธอคือ  ดาวที่งดงาม  หนึ่งดวงสุดท้าย  ที่ฉันยังเหลือ...

++ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ทนอ่านนะคะ  ขอบพระคุณ

มากๆค่ะ++

แก้ไขเมื่อ 10 มี.ค. 51 14:50:38

จากคุณ : HACKER HUNTING in The City - [ 10 มี.ค. 51 14:42:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom