Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เด็กเล็กห้ามกินน้ำผึ้งค่ะ

เพิ่งรู้ข้อมูลว่า เด็กเล็กห้ามกินน้ำผึ้งค่ะ????

ถือว่าเป็นเรื่องที่ดิชั้นเองก็ไม่เคยรู้ค่ะ จนคุณสามีมาทักตอนที่จะเอาน้ำผึ้งใส่แพนเค้กให้ลูก......เค้าบอกว่าให้ลูกทานไม่ได้ เถียงกันจนโทรไปถามหมอเด็กหลายที่เลยค่ะ

หลังจากโทรคุยกับคุณหมอหลายๆคนทั้งในไทยและประเทศที่ตัวเองอยู่
    สรุป หมอที่ไทยหลายท่านคงยังไม่มีความรู้เรื่องนี้กันดีค่ะ เพราะบางท่านก็ไม่รู้ บอกว่าไม่เป็นไรกินไปเถอะดีกว่ากินน้ำตาลขาว

แต่หมอที่ต่างประเทศทุกรายหมอเด็กเลยค่ะ บอกว่าห้ามให้เด็กกินน้ำผึ้ง

และไปเสิรช์เจอ
    กระทู้นี้ด้วยค่ะ เค้าพูดถึงเรื่องการทานน้ำผึ้งกันพอดีhttp://www.pantip.com/cafe/family/topic/N7612414/N7612414.html#12

เลยขออนุญาตเอามาเพิ่มเป็นข้อมูลให้คนอื่นที่ยังไม่รู้เหมือนกันด้วยนะคะ

..............

เด็กอายุต่ำกว่า 1 ขวบห้ามกินน้ำผึ้งค่ะ

เนื่องจากในน้ำผึ้งมีเชื้อแบคทีเรียที่มีชื่อว่า คลอสทริเดียม โบทูลินัม (Clostridium botulinum) ที่มีลักษณะเป็นสปอร์

เนื่องจากในลำไส้ของทารกอายุต่ำกว่า 1 ขวบ ยังไม่มีจุลินทรีย์ที่สามารถป้องกันการแบ่งตัวของสปอร์เช่นเด็กโตและผู้ใหญ่ สปอร์จึงเกิดการแบ่งตัวอยู่ในลำไส้ แล้วปล่อยพิษเข้ากระแสเลือดไปทั่วร่างกาย

สำหรับทารกที่กินอาหารที่ปนเปื้อนสปอร์ จะมีอาการแรกเริ่ม คือท้องผูก ต่อมาจะมีอาการง่วงซึม เฉยเมย ไม่ดูดนม ไม่กินอาหาร หนังตาตก กลืนลำบาก ร้องไม่มีเสียง คอพับคออ่อน เนื้อตัวอ่อนปวกเปียก แขน ร้องไม่มีเสียง คอพับคออ่อน เนื้อตัวอ่อนปวกเปียก แขนขาเป็นอัมพาต ถ้าเป็นรุนแรงจะมีอาการหายใจลำบากและหยุดหายใจในที่สุด

ที่มา: http://www.elib-online.com/doctors50/med_botulism001.html

จากคุณ : OM  - [ 10 มี.ค. 52 23:09:10 ]  

........................

และที่ไทยมีนมเด็กยี่ห้อนึง ผสมน้ำผึ้งด้วยไม่ใช่เหรอคะ มีทั้งแบบนมผงชงกับแบบกล่องยูเอชทีเลย....สรุปไม่อันตรายเหรอคะนั่น
    นี่ถ้าดิชั้นยังไม่รู้เรื่องนี้ กลับไทยไปก็คงซื้อนมยี่ห้อนั้นให้ลูกทานเหมือนกัน เพราะส่วนตัวคิดว่ามันอร่อย ลูกคงชอบเหมือนกัน......ตอนนี้เลยสงสัยค่ะว่ามันไม่น่าจะโฆษณาว่าเป็นนมเด็กเลยน่ะค่ะ

จากคุณ : Vanessa_P - [ 13 มี.ค. 52 10:32:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com