Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

-`o'- ลูกไม่สบาย นอกจากเช็ดตัวแล้ว ทำไงต่อคะ?? -`o'-

วันนี้ช่วงเช้า ประชุมอยู่ มี missed call เบอร์แม่เข้ามา พอเลิกแล้วก็โทรกลับ แม่บอกว่าลูกไม่สบาย งอแงมาก ตัวก็ร้อน ตื่นมาก็เรียกหามามี๊ๆๆๆ  แม่ก็บอกว่ามามี๊ไปทำงาน (ปกติเค้าจะเข้าใจ และไม่ร้องไห้หา) แต่วันนี้ไม่ฟังเลย จะหามามี๊อย่างเดียว พูดอะไรก็ไม่ฟัง ร้องจนหลับไปเลย

ฟังแล้วอยากลากลับบ้านใจแทบขาด แต่เนื่องจากเป็นวันศุกร์ ซึ่งพี่ๆ แต่ละคนก็ต้องปิดงานของตัวเองกันทั้งนั้น เกรงใจ ไม่กล้ากลับก่อน เพราะเค้าต้องดูงานแทนเรา เลยต้องทำงานไป มองนาฬิกาไปตลอดทั้งบ่าย

กลับมาก็พาไปหาหมอมาแล้ว ได้ยามาทานแก้ไข แก้อักเสบ (ยาแก้ไอละลายเสมหะยังเหลืออยู่) ไข้ 38-39.5 ตลอด พอทานยาลดไข้ก็ลดลงมาหน่อย และคอยเช็ดตัวให้ทุกครั้งที่ตัวร้อนขึ้นมา

- ตอนนี้เปิดแอร์เบาๆ ค่ะ ประมาณ 28 องศา ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะอากาศร้อนมากเลยค่ะ ไม่กล้าเปิดพัดลม แต่ถ้าไม่ให้เปิดแอร์ ไม่เปิดพัดลม มี๊กะยายจะตายซะก่อนค่ะ ร้อนจริงๆ

-  เอาถุงเจล Cold Hot Pack มัดติดหน้าผากไว้ตลอดเวลา (นอกจากเวลาเค้าตื่นมาดึงทิ้งไปเอง) อันนี้จำเป็นมั้ยคะ จะเป็นผ้านุ่มๆ ห่อเจลไว้ เก็บไว้ในตู้เย็นให้เย็น แล้วเอามาโพกกับหัวไว้อ่ะค่ะ

-  ไม่ทราบว่าต้องห่มผ้าให้มั้ยคะ?? ปกติเค้านอนไม่ยอมห่มผ้าค่ะ ถีบออกตลอด ตอนนี้เอาผ้าขนหนูพาดหน้าอกไว้อยู่ค่ะ จะเป็นไรมั้ยคะ?? หรือไม่ต้องห่ม???

ตอนนี้นึกออกแค่นี้แหละค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ว่าต้องดูแลหรือระวังตรงไหนเพิ่มอีกหรือเปล่า เพราะเค้าก็ไม่ได้เป็นไข้มาหลายเดือนแล้วเหมือนกัน  เด๋วยัยแม่มานขอไปกินซุปไก่ก่อน คืนนี้ยังอีกยาวไกล คงไม่ได้นอนเป็นแน่แท้ ต้องทำตาค้าง ดูอาการเจ้าหมาน้อย ถ้าอาการไม่ดีขึ้น พรุ่งนี้จะพาไปรพ. อีกที

*-*

จากคุณ : เ จ้ า ช า ย เ อ เ ด รี ย ล - [ 27 มี.ค. 52 23:44:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com