Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

#โลกใบนี้มีคนมากมายทำไมต้องเป็นเรา2คนยอมจำนนให้แล้วหวังว่าคงพอใจ@เทวดาน้อย in โรคGianotti Crosti หรือ โรคมือเท้าปาก หนอ?

อยากต่อว่าฟ้าดิน ที่ให้เราพบกัน แต่ไม่ยอมจับเราคู่กัน

ฟ้าดินจงใจแกล้งเรา เธอว่าหรือเปล่า

ทำไมนะต้องห้ามรักกัน ความเหมาะสมนะหรือที่ยืนยาว

ทิ้งให้ใจมันค้านสุดท้ายต้องยอมจำนน

ก่อนถนนของเราแยกกัน ก่อนความฝันของเราสิ้นลง

แค่อยากพบกับเธอสักหน สบตาอีกครั้ง

แค่ให้ฉันได้บอกเธอสักคำ พูดในวันที่จะต้องจาก

..อยากให้รู้ว่ารักเธอมาก และจะรัก รัก ตลอดไป..

..เกิดชาตินี้แค่ได้พบเจอ เกิดชาติหน้าค่อยฝันกันใหม่..

..วันนี้ใจสลาย ยอมจำนนให้ฟ้าดิน แยกเราไกลกัน..

สะใจแล้วใช้ไหมฟ้าดิน ที่ได้เห็นว่าคนต้อยต่ำ

มันต้องเจ็บต้องช้ำ ต้องน้ำตาตก โลกใบนี้มีคนมากมาย

ทำไมต้องเป็นเราสองคน ยอมจำนนให้แล้ว หวังว่าคงพอใจ

คนรักกันใยฟ้าดินถึงไม่เข้าใจ...

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สวัสดีคับ  มิตรรักแฟนคลับของป๋ม..  คิดถึงป๋มกันมั่งมั้ยคับ  จุ๊บ~จุ๊บ

ตอนนี้ป๋มไม่สบายคับ  ผื่นขึ้นที่ขาเหมือนตุ่มสุกใส  มีขึ้นที่ฝ่าเท้า2-3ตุ่ม

เล็กๆ  มีขึ้นที่ฝ่ามือซ้าย1ตุ่ม  มีขึ้นที่เพดานปาก2-3ตุ่มเล็กๆ  ไม่มีไข้  

ไม่อาเจียรไม่ท้องเสีย   ไม่มีอาการคันตามตุ่มที่ขึ้น   อ.หมอจุฬาภรณ์อ.

หมอผิวหนังในเด็กประจำรพ.มหาราชนครเชียงใหม่((สวนดอก)) กำลังขอรอ

ดูอาการให้แน่ใจว่าระหว่างโรคGianotti Crosti หรือ โรคมือเท้าปาก  ป๋มจะ

เป็นโรคไหนกันแน่หรือจะเป็นทั้ง2โรครวมกันเลย   เอิ๊กกกกก  

อาการของโรคโรคGianotti Crosti   มีอาการดังนี้คับ

มีตุ่มใสขึ้นในขาทั้งสองข้าง  ไม่มีตุ่มขึ้นตามลำตัว  ที่แขนก็จะมีแต่น้อย

ไม่มีไข้ไม่คัน  ตุ่มจะขึ้นๆยุบๆภายในเวลา2อาทิตย์-4เดือนจึงจะหาย  

"เป็นโรคไม่ติดต่อ"

ส่วนอาการโรคมือเท้าปาก   มีตุ่มใสขึ้นตรงฝ่ามือ  ฝ่าเท้า  ภายในช่องปาก

คล้ายร้อนใน  มีไข้  บางรายจะมีอาเจียรและท้องเสียรวมอยู่ด้วย  ใช้เวลา7-10วัน

ในการที่ตุ่มจะยุบ    "เป็นโรคติดต่อ"  

สรุปว่าป๋มก็รอดูอาการต่อไปคับ   ตอนนี้ป๋มอายุ11เดือน4วัน  

ซนลิงจ๋อเมพขิงๆ  สุดยอดดดดดดดดดด ในการแสบซ่าส์  เดินได้3-4ก้าว

แต่ชอบคลานมากกว่าไปไวได้ใจดีคับ มีฟันล่างขึ้นแล้ว1ซี่ตอน10ด.ครึ่ง หุหุ

ยังอ้วนกลมพุงปลิ้นได้ใจอยู่คร้าบบบบบบ   ถ้ายังไงขอรบกวนแรงใจเอาใจ

ช่วยป๋มฝ่าฟันโรค2โรคนี้หน่อยนะก๊าบบบบบบ   กราบขอบพระคุณมากๆคับ

รักทุกท่านนะฮับ  จุ๊บ~จุ๊บ

ป.ล.  ตอนนี้ที่เนิสแจ้งข่าวมาว่า  มีเด็กมีอาการคล้ายโรคมือเท้าปาก5คนรวม

ป๋มคับ  ทางเนิสจึงปิดบริการชั่วคราวเพื่อป้องกันโรคลุกลามติดเด็กทั้งหมด  

จนถึงวันที่20ถึงจะเปิดบริการในเด็กที่ไม่ติดโรคไม่ออกตุ่มคับ   และมีทีม

งานเวชกรรมสังคมของรพ.นครพิงค์ที่ส่งทีมเข้าไปตรวจและช่วยทำความ

สะอาดฆ่าเชื้อเนิสป๋ม  โทรมาสอบประวัติป๋มกะแม่ด้วยคับเพราะเป็น1ใน5คน

ที่มีข่ายเป็นโรคมือเท้าปาก((ออกตุ่ม))  และเห็นว่าทางทีมจะรอผลของ  อ.

หมอก่อนว่าผลตรวจของป๋มเป็นไง  แล้วจะสรุปรายงานส่งสาธารณสุขจังหวัด

เชียงใหม่อีกทีคับว่าพบการระบาดของโรคนี้ยังไงบ้างเด็กเป็นโรคแสดง

อาการกี่รายและจัดการแก้ไขป้องกันอย่างไรบ้าง  ถ้าป๋มเป็นโรคมือเท้าปาก

จริงก็ต้องกักตัวอีก1อาทิตย์ให้ไปเนิสได้ในวันที่27เมษายนคับ((เฉพาะเด็กที่

ออกตุ่ม))  แม่ป๋มละกลุ้มเลย  ไม่มีคนเลี้ยงป๋มอ่ะคับ  ยังไงรบกวนช่วยป๋ม

ลุ้นนนนนนน  ด้วยนะคับ   มาสู้เพื่อป๋มและแม่กันนะคร๊าบบบบบบบ  สู้ๆคับ

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 52 11:54:10

แก้ไขเมื่อ 09 เม.ย. 52 16:34:44

แก้ไขเมื่อ 09 เม.ย. 52 16:31:38

จากคุณ : HACKER HUNTING in The City - [ 9 เม.ย. 52 15:58:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com