Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากขอบคุณและให้กำลังใจคุณแม่ลูกอ่ออนทุกท่านคะ...{แตกประเด็นจาก N7658231}

เคยตั้งกระทู้ก่อนหน้านี้เกี่ยวกับอาการซึมเศร้าและร้องไห้ช่วงคลอดลูกแรกๆ
    ตอนนี้เจ้าตัวเล็กของดิฉันก็ 5 สัปดาห์แล้วคะ

อยากขอบคุณทุกกำลังใจกับทุกท่านรวมทั้งหลังไมค์มาหาด้วย..ขอบคุณจากใจคะ

ตอนนี้ดิฉันดีขึ้นมาก  เริ่มสนุกและมีความสุขกับการเลี้ยงลูก...ไม่เหนื่อยมากเหมือนช่วงแรกแล้ว  อยากบอกคุณแม่เพิ่งคลอดโดยเฉพาะคนที่อยู่ต่างบ้านต่างเมืองหรือไม่มีคนช่วยเลี้ยงว่า  

ช่วงสัปดาห์แรกถึง 3 สัปดาห์ เป็นช่วงที่เหนื่อยมาก  ต้องปรับตัวหลายอย่าง  รวมทั้งฮอร์โมนยังไม่เข้าที่เข้าทางด้วย  แถมไม่รู้ว่าลูกร้องไห้ทำไม ทำอะไรก็ไม่ถูก   แต่ทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดีหลังประมาณ 3 สัปดาห์คะ  ยังไงคุณแม่ลูกอ่อนทั้งหลายต้องอดทนนะคะ  อีกอย่างสามีต้องคอยให้กำลังใจมากๆนะคะ

อยากสารภาพ ช่วงแรกดิฉันเกือบโทรไปที่โรงพยาบาลให้มารับลูกไปที  ไม่เอาแล้ว  ไม่อยากได้ ไม่อยากเลี้ยง อยากยกให้คนอื่นไปเลย แต่โชคดีที่ไม่ได้ทำ เพราะสามีกลับมาบ้านตอนกลางวันทุกวัน  เลยไม่มีโอกาส  พอมาถึงทุกวันนี้ดิฉันแทบไม่อยากห่างจากลูกแม้แต่นาทีเดียวเลยคะ

อาการซึมเศร้าก็หายเป็นปลิดทิ้งคะ  ตอนนี้รู้สึกแต่ว่าปลาบปลื้มมีความสุขเหลือเกิน  แม้แต่เวลาลูกร้องไห้โยเยก็ตาม  บอกรักลูกกับสามีวันละเป็นสิบรอบ  ไม่รู้เหมือนกันว่าช่วงแรกทำไมถึงไม่รักลูกตัวเองก็ไม่รู้

ณ ปัจจุบันนี้ดิฉันก็อยู่ตัวได้ระดับนึงแล้ว  แต่ละวันก็ศึกษาเจ้าตัวน้อยไปทีละนิด  ก็หวังว่าจะรู้ใจกันมากกว่านี้ในเร็ววันคะ

ขอบคุณห้องชานเรือนกับทุกท่านมากๆนะคะ

จากคุณ : บ้านฉัน - [ 12 เม.ย. 52 04:26:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com