Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อายุครรภ์16 สัปดาห์น้ำหนักยังไม่ขึ้นเลยแต่กลับลดถือว่าผิดปกติไหมคะ?

ตอนนี้อายุครรภ์เราประมาณ 16 สัปดาห์ค่ะ ก่อนตั้งครรภ์น้ำหนักเราประมาณ 63-64 กิโลกรัม ไปหาหมอล่าสุดวันที่ 7 เมษายนที่ผ่านมาชั่งน้ำหนักได้ประมาณ 62.6 กิโลฯ  สรุปแล้วคือตั้งแต่ตั้งตั้งครรภ์มาจนตอนนี้อายุครรภ์ได้ 16 สัปดาห์แล้วน้ำหนักยังไม่ขึ้นเลย

แต่ตอนไปอัลตราซาวด์ครั้งล่าสุดตอนอายุครรภ์ได้ 13 สัปดาห์ 4 วันนี้ เจ้าตัวน้อยในพุงเค้าก็แข็งแรงดีนะคะ หัวใจเต้นปกติและวัดขนาดได้ประมาณ 7.5 เซ็นติเมตร ถามคุณหมอ คุณหมอก็บอกว่าหมอไม่ห่วงเรื่องนี้นะ

ที่เรากังวลเพราะเห็นว่าที่คุณแม่ที่ตั้งครรภ์ส่วนใหญ่น้ำหนักก็ขึ้นกันทั้งนั้น นี่เราอายุครรภ์ได้ 16 สัปดาห์(ไตรมาสที่สอง)แล้วน้ำหนักตัวยังไม่ขยับไปไหนเลย  เคยอ่านเจอข้อมูลทางเว็บไซท์วิชาการแห่งหนึ่งบอกว่า ในสองไตรมาสสุดท้ายน้ำหนักควรเพิ่มขึ้นอย่างน้อย 1 กิโลกรัมทุกๆ 4 สัปดาห์

เลยอยากจะถามคุณแม่ในห้องชานเรือนว่าตอนที่อายุครรภ์เท่ากับเรา หรือมากกว่า เรา มีใครที่น้ำหนักตัวยังไม่ขึ้นแบบเราบ้างไหมคะ? แล้วน้ำหนักยังไม่ขึ้นเนี่ย น่าเป็นห่วงมากไหมคะ?

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Bunnie - [ วันเถลิงศก (15) 08:27:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com