Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

## กลุ้มใจมากค่ะ หาทางออกให้ที ลูกสาว2ขวบมักตีน้อง4เดือนกว่าอยู่เสมอ

คือว่าตัวเราเองอยู่ต่างประเทศค่ะ มีลูก 2 คนคนโตผู้หญิง อายุ 2ขวบกับ 2เดือน คนเล็กผู้ชาย อายุ 4 เดือนครึ่ง
    แรกๆ ที่คลอดน้องมา คนพี่ดีใจมากที่ได้น้อง รักน้อง อุ้มน้อง หอมน้องทุกวัน จนเราเองแอบดีใจว่าเรานี่คิดไม่ผิดเลยที่มีน้องให้เค้า ต่อมาสักเดือนเศษๆ เค้าก็เริ่มทำร้ายน้องค่ะ เช่น ตีหลายที กัดแรงๆ ข่วนหน้า ข่วนหัว บางทียังกระทืบหน้าน้อง เราวิ่งไปช่วยแทบไม่ทัน อ่านถึงตรงนี้เครียดไหมคะ

เราเองไม่รู้ทำอย่างไรดี นี่คือสิ่งที่เราได้ลองทำมาหมดแล้ว
    เราได้บอกคนพี่ว่าอย่าตีน้องนะลูก รักน้อง จับน้องเบาๆ  พร้อมเอามืพีมาลูบน้อง เป็นตัวอย่างว่า เบาๆ
    เราตี ตีมือเลยทันทีที่ตีน้อง
    เราใช้ไทม์เอาท์ โดยให้พี่ไปยืนที่มุมๆ หนึ่งของบ้านเป็นเวลา 2 นาที ตามอายุของเค้า ทันทีที่ตีน้องแล้วก็เข้าหาเค้าบอกเค้าดีๆ ว่าอย่าทำอีกนะลูกน้องเจ็บพี่รักน้องนะลูก
    เรากอดและหอมพี่ บอกว่าแม่รักนะคะ มากอดกันมาหอมกัน

ไม่มีวิธีไหน ได้ผลเลย เราเหนื่อยใจ เพราะว่าสงสารน้องที่โดนพี่แกล้งทุกวัน และจะไม่เคยงอแง นอกเสียจากว่าเจ็บมากๆ เช่นกัดแรงๆ ตอนนี้แขนน้องเขียวไปหลายที่มาก ทั้งๆที่เราก็คอยกันอยู่เวลาเค้ามาใกล้มาหอมน้อง
    บางทีพี่ก็บริสุทธิ์ใจหอมจริงๆ บางทีก็แฝงมากัดทีหลัง

บอกได้ค่ะว่าเครียดมาก อ่านหนังสือจิตวิทยาเค้าก็บอกว่าไม่ให้ทำโทษลูกแต่ไม่ได้บอกว่าจะแก้ไขอย่างไร ให้เราปล่อยไปอย่างนี้หรือ

แม่ๆ ท่านไหนที่มีแนวทาง ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ เครียดค่ะเครียด

จากคุณ : Miwmilk - [ 16 เม.ย. 52 20:19:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com