Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยทีค่ะ กำลังจะท้อใจเรื่องการให้นมแม่แล้วค่ะ แทบไม่ได้นอนมา 3 คืนแล้วค่ะ

เราคลอดน้องแล้วอายุ 4 วัน ตั้งใจให้นมแม่เต็มที่ ตั้งแต่วันแรกหลังคลอดเราก็ให้เค้าดูดกระตุ้นแต่ไม่ได้ให้ทุก 2 ชม.นะคะ เราให้เค้าดูดเฉพาะเวลาที่เค้าตื่น พอวันที่ 2-3 เต้านมคัดตึงมาก พยาบาลบอกให้น้องดูดทุก 2 ชม. เราก็ทำตามค่ะ

ปัญหาคือ ช่วงกลางวันน้องก็ดูดแล้วก็หลับประมาณ 2 ชม. แต่น้องจะดูดนานมากเลยค่ะ 2 ข้างรวมกันก็เกือบชม.แล้ว ถ้าให้เค้าดูดเวลาสั้นกว่านี้เราจะวางเค้านอนไม่ได้เลย วางปุ๊บร้องปั๊บ ร้องนานมากเราก็ต้องให้เค้าดูดใหม่อีก วันๆไม่ได้ทำอย่างอื่นเลยค่ะ เวลากินข้าวยังแทบไม่มี

ส่วนปัญหาที่ทำให้เราท้อใจจนอยากให้นมผง คือ ช่วงกลางคืนเหมือนกลางวันเลย แต่เค้าตื่นทุก 1 ชม.นี่สิคะ เราไม่ได้นอนเกิน 1 ชม.ต่อคืนมา 3 คืนแล้ว เพราะพอเค้าตื่นเราก็ให้กินนมประมาณ ครึ่งชม.-45 นาที แล้วเอาเค้านอน(ยากมากเพราะพอวางเค้าก็ร้อง ก็เริ่มให้ดูดใหม่ เป็นวงจรแบบนี้จนเราแทบจะไม่ไหวแล้ว)  พอครบ 1 ชม.เค้าก็ตื่น เข้าใจแล้วค่ะ ว่าทำไมนมแม่ถึงสำเร็จยาก  ตอนนี้เรานั่งพิมพ์มือเดียวอยู่ค่ะ อีกมือประคองเค้าหลับเพราะวางไม่ได้เลย

รบกวนแม่ๆช่วยแนะนำทีค่ะ ว่าเราจะต้องแก้ปัญหายังไงดี หรือมันเป็นแบบนี้เองต้องอดทน ไม่ไหวแล้วจริงๆค่ะ

จากคุณ : nuiton - [ 17 เม.ย. 52 16:57:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com