Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ลูกเป็นหวัด กินนมแล้วอ้วก แก้ยังไงดีครับ? กังวลใจ

ลูกชายอายุ 8เดือน 12วัน นน 9.5 ก.ก. ตอน6เดือน ก็ 9 กก.
    สองเดือนมานี้ นน ขึ้นน้อยมาก

ประมาณ4วันก่อนจู่ๆเค้าก็มีน้ำมูกใสๆไหลออกมาครับ และก็หายไป
    มีมาบ้างแต่ไม่มาก ไม่มีไข้ ถ้ามีก็เล็กน้อยครับ

แต่เวลาเค้าไอรู้สึกเลยว่าเค้ามีเสมหะในคอครับ เสียงหายใจบางครั้งก็ดังแบบมีเสมหะ
    ตอนนี้เค้ากินนมน้อยลงประมาณครึ่งนึง และบางครั้งกินแล้วยังอ้วกอีกต่างหาก
    ที่ดีใจว่าเค้ากินนมได้กลับเศร้าเลย

คือก่อนอ้วกก็ไอก่อนครับแล้วก็อ้วกตาม สงสัยว่าเพราะมีเสมหะจึงไอ
    แต่ตอนกลางวันไม่ค่อยไอนะครับ จะไอตอนกลางคืนมากกว่า
    บางครั้งไอจนอ้วก แต่พอเค้าเงยมาเห็นหน้าเราเค้าก็ยิ้มให้เราทันที
    ยิ่งทำให้สงสารลูกจัง

ไปหาหมอ ให้ยา1. แก้ไอ ละลายเสมหะ 2.ยาขยายหลอดลม 3.แก้อักเสบ
    4.ลดไข้ แก้ปวด

ลูกกินยายากมากครับ และกลิ่นยาแรง ให้กินยาทีไรมักจะอ้วกออกมาทุกครั้ง
    บางครั้งก็อ้วกทันที บางครั้ง 0.5-1 ช.ม.

ตอนนี้จึงงดกินยาก่อนครับ

คำถาม มีเทคนิค แทคติค ในการดูอย่างไรบ้างและ ผมควรทำอย่างไรต่อไปดีครับ

ยาวไปนิด ขออภัยครับ ขอบคุณมากๆครับ

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 52 21:57:59

จากคุณ : งามหน้า - [ 19 เม.ย. 52 21:56:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com