Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใครฝากท้อง หมอที่เมกาบ้างค่ะ

คือ ประมาณเราแอบข้องจิตข้องใจ มากมาย ว่าหมอ ที่เมกาเนี้ย เค้าเป็นประมาณนี้ก้นหรือเปล่า หมอที่เราไปฝากท้อง เค้าไม่ค่อยเช็ค ไม่ค่อยแนะนำอะไรเลย เชียร์ให้ซื้อวิตามินที่เค้าขายทุกครั้งที่ไป บอกว่ามันช่วยเรื่องไอคิวเด็กนะ ไม่กินเหรอ แล้วตอนนี้กินอะไรอยู่ แฟนเราก้อบอกไป หมอบอกว่า พวกวิตามินตามท้องตลาดเนี้ย ขยะทั้งนั้น เรากะแฟนก้อมองหน้ากัน ครั้งแรกไม่เท่าไหร แต่นีอะไรไปทุกครั้งถามทุกครั้ง แฟนเราหมั่นไส้ ยิ่งถามยิ่งไม่กินของคุณ  

เวลาไปหาหมอ จะเป็นประมาณนี้
    หนึ่ง เก็บตัวอย่างปัสสาวะ ซึ่งก้อไม่เคย เห็นหมอว่าอะไร ไม่รู้เก็บไปทิ้ง หรือ ไปตรวจจริงๆๆ
    สอง ชั่งน้ำหนัก และ วัดความดัน  ห้านาทีเสร็จ
    สาม หมอเค้ามา เอาครีมทาที่ท้อง ใช้เครื่องฟังเสียงน้องในท้อง ครีก คราก อืมม หัวใจเต้น ร้อย  
       สี่สิบ  โอเคเฟอร์เฟ็ค  จบเดินออกไป อันนี้ประมาณ นาทีเดี่ยวเห็นจะได้
    สี่   นั่งคุยกะหมอในห้องหมอ  หมอถาม มีอะไรจะถามมั้ย เราก้อ ไมมีอะ จริงๆๆ หมอควรจะมี
       อะไรแนะนำเราบ้างหรือเปล่า เราก้อแม่มึอใหม่อ่ะ หมอถามต่อ กินวิตามินอะไร อ้อ ขยะ
       ต้องกินอันนี้ แล้วก้อเริมเชียร์ต่อ เรากะแฟนก้อนั่งยิ้ม ปนอึดอัด

คำถาม ปกติหมอ ของเพื่อนท่านอื่นๆๆ เค้าทำการเช็คร่างกายตามนี้หรือเปล่าค่ะ ประมาณฟังเสียงลูกเรา แค่สามสิบวิ หรือ นาทีเดียว จบ ไม่เช็คอะไรมาก  สงสัยว่าเมืองไทยเค้าก้อทำประมาณนี้เหรือเปล่า ถ้าเป็นหมดจะได้ อ้อ มาตรฐานการฝากครรภ์เมกา เป็นแบบนี้ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องเซ็งจิต

จริงๆๆ ตอนนี้ก้อคงไม่คิดจะเปลี่ยนหมอหรอกค่ะ เพราะว่าหมอเค้ามีรีวิวดี จากที่แฟนเช็คในเน็ท แค่อยากได้ความเห็นประสบการ์ณของแม่ท่านอื่น ว่าเป็นเหมือนกันมัย

อ้อ เรื่องพวกตรวจเลือด เช็คกรูโคส เค้าก้อทำปกติ นะค่ะ

บางที่คิดว่า นี้ถ้าฉานอยู่เมืองไทย จ่ายขนาดนี้ เค้าคงตรวจและแนะนำ หรือ ให้ความรู้อะไรเยอะกว่าแน่นอน  ตอนนี้คำตอบทุกคำภามที่สงสัย ได้มาจากเพื่อนๆๆ ในห้องนี้ทั้งนั้นเลยค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

จากคุณ : ju_FL - [ 22 เม.ย. 52 21:22:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com