Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำตัวอย่างไร กับภรรยาคนต่างชาติกรณีแบบนี้

ขออนุญาตบ่น และขอคำแนะนำค่ะ

มีสามีเป็นชาวอังกฤษค่ะ แล้วเจ้านายสามีที่เป็นคนอังกฤษเหมือนกัน  ชวนไปงานวันเกิด ลูกติดของภรรยาเค้าที่เป็นคนไทย

เรื่องของเรื่องคือ ภรรยาของเจ้านายเนี่ย ทำงานในบาร์แถวซอยคาวบอยมาก่อน

ในงานมีเพื่อนๆของภรรยาเจ้านายมากเหมือนกัน มากับสามีต่างชาติทั้งนั้น

เราก็ทักทายให้ของขวัญ แล้วก็คุยทักทายกับเพื่อนภรรยาของเจ้านายสามีตามมารยาท

พวกเธอคุยกันแต่เรื่อง เที่ยวนั่นเที่ยวนี่ ปลูกบ้านซื้อที่ต่างจังหวัด  เรื่องเสริมจมูก เสริมทรวงอก สารพัดเรื่องพวกนี้ ที่เราฟังแล้ว อี๋ ไม่ชอบเลย

เราก็ฟังๆยิ้มๆ แล้วก็มีอยู่คนพูดว่า โชคดีนะเนี่ยที่จับได้สามีคนนี้ แล้วพยายามมีลูกด้วย ตอนนี้สบายเลย

แล้วยังมาบอกเราว่า ให้รีบมีลูกนะ จะได้สบาย เรานะฟังแล้วปรี๊ดข้างใน

แต่ก็คิดว่า เออ คนเหล่านี้ดีนะ มีน้ำใจ อุตส่าห์บอกทางลัดสู่ความสบาย  

เราก็เลยบอกเธอไปว่า มีแล้วค่ะ มีลูกกับสามีของเราแล้ว ไม่ได้พามาด้วย เพราะเค้าไปทานข้าวที่บ้านคุณตาคุณยาย

ที่มีลูกไม่ได้หวังสบายอะไร เพราะเราเรียนหนังสือจบมาสูง ทำงานช่วยเหลือตัวเองได้สบาย แล้วเราก็มาจากครอบครัวที่ดี ที่บ้านมีพร้อมอยู่แล้ว ถึงไม่ไ่ด้แต่งงานกับสามีต่างชาติคนนี้ เราก็ยังมีหนุ่มไทยดีๆมาขออยู่

จากนั้น เราก็เซ็งๆแล้วค่ะ เข้ากลุ่มไม่ค่อยได้

ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่ต้องบอกว่า ใจจริงแล้ว เรารังเกียจผู้หญิงเหล่านี้นะคะ ไม่รู้สิ บอกไม่ถูก

วันนี้ เพิ่งมาคิดได้ว่า เราพูดแรงกลับไปอย่างนั้นเนี่ย ไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบอะไร ทำให้ภรรยาเจ้านายสามีไม่พอใจหรือไม่

แต่เราก็บอกสามีไปแล้วว่าเกิดอะไรขึ้น สามีบอกว่า คงไม่มีอะไร เจ้านายเค้าเป็นมืออาชีพ เรื่องหยุมหยิมแบบนี้ ไม่กระทบเรื่องงานหรอก

แต่คราวหลังถ้าลำบากใจ ก็ไม่ต้องไปก็ได้ เค้าเข้าใจว่าเราอึดอัด

พอเรามาคุยกับแม่ แม่ก็เย้าเล่นว่า เห็นไหมบอกแล้วว่าอย่าแต่งงานกับฝรั่ง คนจะมองเราเป็นผู้หญิงไม่ดี เพราะว่า ผู้หญิงที่มีสามีฝรั่ง

ในสมัยก่อนน่ะ ถ้าไม่ใช่คนชั้นสูงไปเลย ก็จะมีแต่พวกผู้หญิงหากินเกือบทั้งนั้น เป็นเมียเช่ามั่ง ขายบริการมั่ง ทำงานบาร์มั่ง เป็นแม่ม่ายลูกติดจากต่างจังหวัด

ส่วนสมัยนี้ แม่เข้าใจว่า มีคนชั้นกลางจากครอบครัวที่ดี การศึกษาดี การงานดี ที่แต่งงานกับต่างชาติ เพราะเรียนด้วยกัน ทำงานด้วยกันก็มีอยู่เยอะ เหมือนกรณีของเรา

แต่เมื่อเรามาอยู่ในสังคมตรงนี้แล้ว ก็ต้องทำใจให้มีเมตตา อย่าถือตัว อย่าหัวสูง คุยไปเถอะ ยิ่งถ้าเป็นเจ้านาย เป็นเพื่อนของสามีแล้ว ผูกมิตรกับภรรยาเหล่านั้นไว้ดีกว่า

ให้มองข้ามไปว่า เค้าเคยทำอาชีพอะไรมาก่อน เพราะเราก็คงยังต้องเจอกับกลุ่มนี้ไปเรื่อยๆ ตราบใดที่สามียังคงทำงานกับบริษัทนี้อยู่

แล้วเจ้านายสามีกับเพื่อนๆก็ชอบจัดปาร์ตี้บ่อย ถ้าเราจะเลี่ยงไปเสียทุกงาน คงดูไม่สุภาพ

เราจะทำใจอย่างไรให้ยอมรับได้ หรือปรับตัวเราได้อย่างไร ใครเคยมีประสบการณ์คล้ายๆกันนี้บ้างคะ เรารู้ว่า คงต้องแก้ไขที่ตัวเรา ที่ทัศนคติของเราเองก่อน

จากคุณ : นักแปล - [ 27 เม.ย. 52 09:19:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com