Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

12w กับ3 ร.พ.ที่ไม่ยอมรับฝากครรภ์ ลูกของแม่จะมีโอกาสได้ลืมตาดูโลกมั้ย/แม่จะได้มีโอกาสเห้นหน้าลูกหรือเปล่า

1.ร.พ.เวชธานี  ไปตรวจว่าตั้งครรภ์หรือไม่ แต่ ร.พ.ไม่ได้สนใจใยดี ไม่โทรมาบอกไม่ได้แจ้งว่าต้องดำเนินการต่อไปอย่างไร ไม่บอกให้ฝากครรภ์ กว่าจะทราบต้องโทรไป 2-3 รอบกว่าจะทราบว่าตั้งครรภ์ และก็เท่านั้น

2. รพ.ลาดพร้าว  มีนโยบายว่าถ้าครรภ์ยังไม่ครบ 3 เดือนที่นี่จะไม่รับฝากครรภ์ แต่ก็ดูแลมาตอลอดตั้งแต่แรกหลังจากไม่ได้รับการใส่ใจมาจาก รพ.เวชธานี แต่พอครบ 3เดือน เรามีอาการเลือดออกรีบไปพบหมอ ผล u/s ออกมาว่ารกเกาะต่ำ อยู่บริเวณปากมดลุก คุณหมอให้ฉีดยา กันแท้ง 1เข็ม แล้วก็ให้ไปฝากครรภ์โรงพยาบาลอื่น แนะนำว่า ให้ไปรพ.รัฐบาลที่มีโรงเรียนแพทย์และมีสภากาชาดอยู่ใกล้ๆ เพราะว่าอาจจะคลอดก่อนกำหนด และเสียเลือดมากระหว่างคลอด (คนไข้ต้องฝ่าออกแน่ๆค่ะ) รีบไปเลยนะคะเดี๋ยวแท้ง
    3. คลินิกพิเศษรพ.จุฬา (รศ.นพ.สมชาย)  ท่านหมอบอกว่า
    - โอ้ยอาการไม่น่าเป้นห่วงหรอก 3เดือนเองถ้าเด็กเค้าจะอยู่ก็อยุ่จะไปเค้าก็ไปเองแหละ  (ทำไมหมอพูดจา อย่างนี้ล่ะคะ)
    -  เลือดออกมา 7 วันแล้วเหรอ แล้วต้องใสผ้าอนามัยมั้ย  (ใส่ค่ะ ตกวันละแผ่น) โอ้ยคุณไม่ต้องตกใจเลย คนอื่นเค้าเป็นหนักกว่า เลือดออกเยอะกว่าอีก ก็คลอดออกมาได้นะปกติดีทุ้กอย่างเลยนะ
    -  หมอจะให้ยาไปทานนะ เป็นฮอโมนนะ ทาน 2 สัปดาห์นะครับ แล้วค่อยมาว่ากันใหม่ วันนี้หมอยังไม่รับฝากครรภ์นะ เพราะว่าคุณเลือดออก ครรภ์คุณมีปัญหานี่ รอให้เลือดหยุดก่อนละกันค่อยมาว่ากันอีกที
    -  คุณรู้มั้ย ถ้าเป็นรพ.รามา เค้าจะไม่รับฝากครรภ์ ถ้าเกิน 3เดือนนะและทั่วโลกถ้ารู้ว่าคนไข้ท้องจะต้องรับฝากครรภ์ทันทีเลยนะ รพ.ลาดพร้าวนี่แปลกนะเนี่ยะ
    -  คลินิกพิเศษค่าฝากครรภ์สำหรับคนไข้ผ่าคลอด 5 หมื่นนะ

ชีวิตของเราจะต้องดำเนินต่อไปยังไงดี แล้วจะได้ฝากท้องมั้ย สงสารลูกและสามีมาก สงสารตัวเองด้วย ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วจริงๆ กลัวลูกจะไม่ปลอดภัยค่ะ ทำไมหมอใจร้ายจังบ้านนนี้เมืองนี้เป้นอะไรกันไปหมด

จากคุณ : prettypukky - [ 30 เม.ย. 52 15:24:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com