Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถามประสบการณ์ของแม่ๆค่ะ

ตอนนี้จ้างพี่เลี้ยงอยู่ พีพี 7เดือน กำลังเริ่มติดคน และกลัวคนแปลกหน้าค่ะ ที่ผ่านมา 4-5 วัน พี่เลี้ยงลากลับบ้าน เลยเลี้ยงลูกเองแต่สามีก็ช่วยเลี้ยงด้วยตลอดเลย....ลางาน 1 วัน รู้สึกดีมากๆ เลยคิดอยากจะเลิกจ้างพี่เลี้ยง แต่ก็กลัวจะไม่ไหว เพราะสามีออกไปทำงาน 7 โมง กว่าจะกลับบ้านก็ 2-3 ทุ่ม บางวันกลับเที่ยงคืน ประมาณอาทิตย์ละครั้ง.......คือไม่ได้มีปัญหาการเงินค่ะ แต่สงสัย.........

อยากถามว่า แม่ๆ จ้างพี่เลี้ยงแล้วตัวเองไม่อยู่บ้านนี่ ลูกติดแม่หรือพี่เลี้ยงมากกว่ากันค๊ะ แล้วเด็กอายุเท่าไหร่ถึงจะรู้ว่านี่คือแม่อ่ะค่ะ .......เด็ก ติดทั้งแม่ และ พี่เลี้ยงเหรอค๊ะ............แล้วแม่ๆ รู้สึกยังไงบ้างค๊ะ

ถ้าเราจะเลิกจ้างตอนลูกเข้าเตรียมอนุบาล ลูก ไม่ร้องไห้หาพี่เลี้ยงเหรอค๊ะ แล้วแม่ๆมีวิธีแก้ปัญหายังไงบ้าง

แล้วแม่ๆที่เลี้ยงลูกเอง ตัวติดกันตลอดกับลูกนี่ เราก็เป็นคนธรรมดา ถ้าเราอยู่กับลูกตลอด คิดถึงแต่เรื่องลูก ทำให้อาจจะรักลูกมากเกิน ไปกะเกณฑ์ โน่น นี่ให้ลูกมากเกินไปรึเปล่า....คือเราจะถามว่า บางทีความรักที่มากเกินไปนี่มัน ทำร้ายตัวเราเองรึเปล่า

ในทางกลับกัน ถ้าแม่ ยังมีที่ว่างของตัวเองอยู่บ้างเช่น มีงานเล็กๆน้อย ทำไปด้วย หรือมีสังคมอะไรของตัวเองบ้าง ที่ไม่ใช่มีแต่เรื่องลูกอบ่างเดียว น่าจะทำให้เราปล่อยวางกว่ารึเปล่าค๊ะ

โทษทีค่ะ อ่านแล้วสับสนนิดหน่อยนะคะ

จากคุณ : land_girl - [ วันฉัตรมงคล 11:30:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com