Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คุณแม่ฟูลไทม์ มีใครคิดจะกลับไปทำงาน หรือเรียนต่อหลังอายุ 30 (หลังลูกเข้ารร.แล้ว) บ้างมั้ยคะ

คุณแม่ฟูลไทม์ มีใครคิดจะกลับไปทำงาน หรือเรียนต่อหลังอายุ 30 (หลังลูกเข้ารร.แล้ว) บ้างมั้ยคะ

คือตอนนี้เลี้ยงลูกอย่างเดียว เริ่มมาคิดว่า ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาจะเลี้ยงลูกคนเดียวยังงัย (ไม่ได้คิดมากนะคะ แต่คิดยาวๆ)

เคยคิดจะเรียนต่อโท ไฟแนนซ์ เพราะชอบเกี่ยวกับพวกการเงิน ตัวเลขฯลฯ ทำนองนี้ (จบตรี วิศวะฯ เครื่องกล มาน่ะค่ะ)

แต่กำลังคิดๆ วางแผนเก็บเงินทีละเล็กๆน้อยๆ ก้อมีเจ้าลิงซะก่อน เลยเป็นอันว่าแผนเรียนต่อเก็บพับไป แต่ก้อแอบคิดอยู่ตลอดเวลาว่า... ถ้ามีโอกาสจะเรียนต่อไฟแนนซ์แน่นอน

ตอนนี้อายุ 29 แล้วค่ะ แต่กว่าลูกจะเข้า รร. เราก้อคง 32-33 ละ กว่าจะจบโทอีกก้อคงประมาณ 35 ก๊ากกกกกกก...

แล้วทีนี้ ทีนี้ ทีนี้.... มานั่งคิดว่า จะเรียนดีมั้ยเนี่ย จบไปจะมีใครรับเข้าทำงานมั้ยหว่า? เรียนไปจะเสียเงินเปล่ารึป่าว หรือจะเก็บเงินไว้ให้ลูกดี

จริงๆ ถ้าลูกเข้าโรงเรียนก้อพอมีอะไรทำก๊อกๆแก๊กๆ อยู๋บ้าง พวกทำเวป & Graphic design เล็กๆ น้อยๆ แต่ก้อไม่รู้ว่ามันจะรุ่งมั้ย 55

เรื่องของเรื่องคือเป็นคนชอบอ่านหนังสือพวกไฟแนนซ์ เลยคิดว่าเรียนโททางนี้ไปเลย เอาดีทางนี้ไปเลยดีมั้ย ไม่อยากเรียนต่อโทวิศวะแล้ว รู้สึกมันไม่ใช่ตัวเรา

มีใครคิดจะกลับไปทำงาน หรือเรียนต่อหลังอายุ 30 (หลังลูกเข้ารร.แล้ว) บ้างมั้ยคะ?

จากคุณ : janistar - [ 20 พ.ค. 52 17:10:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com