Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เอาเมนูอาหารเสริมมาฝาก จากหนังสือหม่ำอร่อยค่ะ (เครดิตคุณปาหนัน เจ้าของสูตรค่ะ)

สำหรับคุณแม่ที่ยังไม่มีหนังสือนะคะ พอดีไปเจอใน web ค่ะ ต้องบอกก่อนว่า เราลองมาหมดแล้วเกือบทุกเมนู (ส่วนใหญ่เราทำ freeze) ยกเว้นเมนู 9-12 เดือนที่ยังไม่ได้ลองนะคะ น้องมินนี่ชอบทุกเมนูมากๆเลยอะค่ะ เราว่าข้อดีของการใช้สูตรตามหนังสือคือรสชาติกลมกล่อมค่ะ

ใครอยากได้จะหลังไมค์ไปให้นะคะ เพราะเจ้าของ web ไม่ให้โฆษณาค่ะ

...
    ขอยกมาซัก 1 เมนูที่ลูกชอบมากค่ะ หอมอร่อยจริงๆ

ไก่ แครอท และมันเทศ สำหรับ 7-9เดือน

สำหรับ 2-3 มื้อ

เนื้ออกไก่หั่นชิ้นเล็กๆ                                        6 ช้อนโต๊ะ                                        

แครอท                                                          4 ช้อนโต๊ะ

มันเทศญี่ปุ่น                                                   8ช้อนโต๊ะ

ข้าวกล้องสุกหรือข้าวสวย                                  8 ช้อนโต๊ะ

น้ำซุปไก่                                                       9 ออนซ์

นำน้ำซุปมาตั้งไฟ พอเริ่มเดือดใส่ไก่ลงไป ต้มประมาณ 3 นาที พอไก่เริ่มสุก ใส่แครอท และ มันเทศลงไป ต้มต่อประมาณ 8 นาที หรือจนทุกอย่างสุก ใส่ข้าวลงไป คนให้เข้ากัน ต้มต่อประมาณ 2-3 นาที รอให้อุ่นแล้วนำไปปั่น จนได้ความละเอียดตามต้องการ

แก้ไขเมื่อ 15 มิ.ย. 52 10:02:57

จากคุณ : มินนี่ลูกป๋าคิม - [ 15 มิ.ย. 52 10:01:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com