Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

- - แม่ลูกอ่อนที่บ่นว่า "ลูกติดมือ" "ลูกไม่นอน" "ลูกงอแง" ลองเข้ามาอ่านดูค่ะ เผื่อกระทู้นี้จะช่วยได้ !!!!!!!

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะคะ ว่าไม่ได้บังอาจมาสอนอะไร เพราะเราก็มือใหม่ลูกคนแรก
    แต่เอามาเล่าให้ฟังค่ะ เผื่อจะเป็นประโยน์กับคุณแม่ท่านใดบ้าง
    ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
    ยาวมากด้วย แต่อยากให้อ่านกันค่ะ

ก่อนอื่นเราบอกก่อนว่าเราเป็นซิงเกิลมัมค่ะ อยู่กับพี่สาวแค่สองคน
    ตายายอยู่ต่างจังหวัด แล้วก็ไม่มีพี่เลี้ยง เลี้ยงคนเดียว 24 ชั่วโมงค่ะ
    ตอนนี้ลูกสาวเราเดือนครึ่งแล้ว

ทีนี้ปัญหาของเรามันก็เหมือนๆกับหลายๆคนน่ะค่ะ
    น้องตื่นมา 7-8 โมง กินนม:-)อแง อาบน้ำ กินนมอีก งอแง อุ้ม
    หลับคาบ่า วาง ตื่น ร้อง อุ้มใหม่ ... ร้องมากเรารำคาญ จับเข้าเต้า
    หลับคาเต้า วาง ตื่น อุ้มใหม่ .....
    วันนึงๆจะนอนยาวตอนช่วงบ่ายค่ะ บางวัน 2 บางวัน 3 บางวัน 4 ชั่วโมง
    บางวันไม่นอนเลย หลับ ๆ วาง ๆ ตื่น ๆ
    วางให้เล่นก็ไม่เกิน 5 นาที :-)ี้ไม่ได้ทำอะไรของตัวเองเลยค่ะ
    ตกเย็นดีหน่อยพาไปเดินเล่นข้างล่างทุกวัน ก็สบายไปได้ชั่วโมงนึง ขึ้นห้องก็โยเยใหม่ค่ะ อุ้มตลอด
    พอค่ำยิ่งแล้วใหญ่ 2 - 3 ทุ่มนี่เฮี้ยนมาก บางคืนนอนเที่ยงคืน แม่น้ำตาไหลด้วยความหงุดหงิด
    แต่โชคยังดีที่กลางคืนไม่เคยตื่นมาตาแป๋ว มีแต่ตื่นมากินนม 2-3 ครั้งแล้วก็หลับต่อเองได้

เราเลยเริ่มสงสัยอ่ะค่ะ ว่าน้ำนมเราจะไม่พอ แล้วลูกเราดูดช้า ดูดไป 5 นาทีก็หลับแหง็ก
    เวลาเราปั๊มก็ได้แค่ 2 -3 ออนซ์เอง เลยเริ่มสงสัยในตัวเองค่ะ เหอะ ๆ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเลยทำการทดลอง ( พูดเป็นนักวิทยาศาสตร์ไป ) ซื้อนมผงมาค่ะ
    กะว่าจะลองให้ในปริมาณที่พอดีสำหรับเค้า ดูว่าเค้ายังร้องมั้ย ถ้าเค้าไม่ร้อง แสดงว่านมไม่พอจริง ๆ

ผลที่ได้คือ .. สองสามวันมานี้เราแทบไม่ได้ยินเสียงลูกร้องเลยค่ะ
    เราให้กิน 3 ออนซ์ ทุกๆ 3 หรือ 2ครึ่ง หรือ 4 ชั่วโมงแล้วแต่ความเหมาะสมค่ะ
    น้องก็ดูดนานพอควรกว่าจะหมด แต่ก็ตะล่อม ๆ ไป
    ตอนนี้พอกินเสร็จก็วางลงเล่นของเล่นค่ะ เขาจะมองตุ๊กตาที่วางไว้ข้าง ๆ แบบชอบอ่ะ บางทีก็คุยกับตุ๊กตา
    เราก็เดินไปทำโน่นนี่ เค้าก็มองตามบ้าง แต่ไม่ร้องเลย
    พอผ่านไปซักหน่อย เขาเริ่มง่วง ตาปรือ ๆ เราอุ้มขึ้นมากล่อม แปบเดียวหลับ
    พอวาง ก็นอนยาวไปอีกหลายชั่วโมงเลยหละ
    บางรอบไม่ต้องอุ้มด้วยซ้ำ เอาลงเปลไกลๆนิดนึงหลับปุ๋ยเลย
    ถ้าตื่นขึ้นมาแอะ ๆ บางทีก็นอนต่อได้ บางทีก็ต้องอุ้มหน่อย เดี๋ยวเค้าน้อยใจ

กินอิ่ม นอนหลับ เล่นได้ วางได้ ไม่ร้อง โหห ห ห ห
    ก่อนนั้นเวลาลูกนอนเราจะภาวนาว่า "อย่าเพิ่งตื่นเลยนะลูก"
    แต่ตอนนี้ต้องบ่นว่า "ตื่นมาเถอะลูก มาเล่นกัน"

คือเราอยากให้ดูกันด้วยอ่ะค่ะ ว่าน้ำนมที่เราคิดว่าให้เค้าพอน่ะ มันพอจริงๆไหม
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราไม่ได้ส่งเสริมให้เลิกนมแม่นะคะ
    อันนี้เราก็รู้ ๆ กันอยู่ว่านมแม่ดีที่สุด เราก็เซ็งเหมือนกันที่ต้องลองป้อนนมผง
    แต่ในเมื่อป้อนแล้วมันทำให้ปัญหาเราหมดไป เราได้รู้ว่าเออ นมเราไม่พอนะ
    ให้เค้ากินอิ่มนอนหลับดีกว่านะ ... เราเลยทำใจค่ะ
    บางคนอาจบอกว่าแม่ก็ขยันหน่อยสิ ปั๊มบ่อยขึ้น กินอาหารบำรุงเยอะขึ้น
    ถ้าทำได้ก็ดีค่ะ แต่เราเลี้ยงลูกคนเดียวยอมรับว่าไม่มีเวลามานั่งปั๊มนมบ่อยๆแน่

เลยอยากเล่าให้ฟังนะค่ะ เผื่อแม่คนไหนจะเอาไปใช้บ้าง แค่ลองซักวันก็ยังดี จะได้รู้ว่าเขากินอิ่มไหม
    ถ้ารู้แล้วว่านมไม่พอคุณแม่ก็ขยันบำรุงน้ำนมเพิ่มก็ได้
    แค่อยากให้ดูว่าลูกเรากินอิ่มรึปล่าวหนะ
    เพราะพอลูกเรามากินอิ่มแบบนี้แล้วเรามองกลับไปเดือนกว่าที่ผ่านมา
    โห ห หห เขาร้องตลอดนั่นคือเขาหิวตลอดอ่ะ แต่เราไม่รู้เลย
    นึกไปแล้วรู้สึกแย่มากที่ให้เด็กน้อยๆ ร้องหิวขนาดนั้น

ตอนนี้ก็เลยให้นมแม่สลับกับนมผงไปโดยปริยาย เพราะแม่คั้นแล้วคั้นอีกก็บ่จอยอยู่ดี
    แหะ แหะ แหะ
    อ้อ อย่าลืมให้น้องเรอทุกครั้งด้วยนะคะ ท่าจับเค้านั่งหันข้างเกาะแขนเราแล้วตบหลังนี่ได้ผลดีนักแล

แก้ไขเมื่อ 16 มิ.ย. 52 14:16:34

จากคุณ : Single&Stranger - [ 16 มิ.ย. 52 10:34:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com