Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีปัญหาสงสัยเกี่ยวกับหลักสูตรการเรียนการสอนของโรงเรียนนานาชาติค่ะ

มีข้อสงสัยอยู่หลายเรื่องเกี่ยวกับระบบการเรียนของนานาชาติค่ะ

1. นักเรียนที่เรียนจาก ระบบอังกฤษ สามารถเปลี่ยนไปเรียนระบบอเมริกันได้ไม๊คะ ความแตกต่างของวิชา และเนื้อหาที่เรียน ต่างกันมากหรือเปล่าคะ

2. อยากให้ช่วยอธิบายเกี่ยวกับ การสอบ IGCSE เห็นมีน้องคนนึงมาอธิบายไว้เหมือนกัน แต่ยังข้องใจว่า ทุกโรงเรียนต้องมีวิชาให้เลือกเรียนครบทุกตัว หรือเปล่า หรือบางแห่ง อาจมีตัวเลือกให้ไม่เหมือนกัน

3.  การเลือกวิชาสอบใน IGCSE เหมือนเป็นการเลือกสายวิชา เพื่อนำไปใช้สมัครสอบเข้ามหาวิทยาลัยด้วยใช่หรือไม่คะ (ไม่แน่ใจว่าเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่าน่ะค่ะ)

4. การสอบ A Level จากที่หาอ่านข้อมูลมา ทราบมาว่า สำหรับนร y12-13 อันนี้ นร จำเป็นต้องสอบหรือไม่ และมหาวิทยาลัยภาคอินเตอร์ในไทย require ตัวนี้ทุกแห่งหรือเปล่าคะ (โรงเรียนของลูกมีถึงแค่ y11)

จริงๆ เป็นความบกพร่องของตัวเองค่ะ ที่ศึกษาหลักสูตรมาไม่ดีพอ เพราะเข้าใจแบบผิดๆ มาตลอด ไม่เคยทราบว่าต้องมีการสอบอะไรแบบนี้ เลยเพิ่งจะได้เริ่มหาข้อมูล เืผื่อจะได้ช่วยลูกได้คิดและวางแผนน่ะค่ะ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่จะได้เข้ามาร่วมแบ่งปันข้อมูลค่ะ

จากคุณ : poplek - [ 25 มิ.ย. 52 08:46:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com