Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Help me....ปรึกษาเรื่องการนอนกลางคืนของเด็กวัย 5 เดือนค่ะ

ตอนนี้ลูกอายุ 5 เดือนแล้วค่ะ แต่มีปัญหาเรื่องการนอนตอนกลางคืน ช่วง 3 เดือนจะนอน 2-3 ช.ม.ตื่นที แต่หลัง 4 เดือนมานี่มีปัญหาในการนอนตอนกลางคืนมากค่ะ คือจะรู้สึกตัวทุกๆ 1 ช.ม.เลย มีบางคืนเท่านั้นที่บางช่วงจะเป็น 2 ช.ม.

พอรู้สึกตัวก็ต้องอุ้มขึ้นมากล่อมนอนต่อด้วยการกินนมแม่ค่ะ ปกติเด็ก 5 เดือนนี่จะนอนยาวช่วงกลางคืนแล้วใช่มั้ยคะ ตอนแรกสงสัยว่าคงกินไม่อิ่ม ก่อนนอนช่วง 1 ทุ่มก็เลยให้กินนมผสม พอเข้าห้องนอนก็กล่อมนอนด้วยนมแม่อีก แน่ใจว่าอิ่มแน่ๆ หลังจากนอนแล้ว 1 ช.ม.ให้หลังก็ยังรู้สึกตัวอยู่ดี การตื่นของน้องคือจะไม่ได้ลืมตามาเล่นนะคะ คือจะนอนพลิกไปพลิกมาขยี้หน้า ถ้าไม่อุ้มขึ้นมาสักพักก็จะร้อง เป็นอย่างนี้ทุกๆ 1 ช.ม.จนถึงเช้าเลยค่ะ

เลยอยากทราบว่ามีสาเหตุอะไรบ้างที่เด็กในวัยนี้ยังไม่นอนยาวในตอนกลางคืน มีใครมีลูกในวัยเดียวกันแล้วมีปัญหานี้บ้างมั้ยคะ เมื่อคืนลองเปลี่ยนตำแหน่งการนอนเผื่อจะนอนดีขึ้น ก็ยังเหมือนเดิมค่ะ ช่วยแชร์ประสบการณ์ของน้องคนอื่นๆด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : dump&timsam - [ 25 มิ.ย. 52 15:52:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com