Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ครูชาวต่างชาติดุเด็กว่า Very Bad แรงไปไหมคะ

เมื่อวานพอเจอหน้าแม่ปั๊บ เจ้าลูกชายจอมซนก็มีคำถามทันทีว่า แม่ "Very Bad" แปลว่าอะไร เพราะโดนครูฝรั่งว่าในชั้นเรียน ดิฉันก็แปลบอกแกว่า "แย่มาก" แต่เด็กเปิดศัพท์ดูก็จะเห็นว่าแปลว่า "เลว" ค่ะ

ถามได้ความว่าเจ้าลูกชายคุยกับเพื่อนแล้วครูจับแยก เจ้าลูกชายก็ยังเดินไปดูเพื่อนเขียนอีก จึงถูกว่า "Very Bad"

ลูกชายอยู่ชั้น ป.4 โรงเรียนเอกชน ที่เรียนภาษาอังกฤษวันละ 1 คาบ ทุกวัน
    แต่จะมีวันนึงที่เป็นครูฝรั่งมาจากสถาบันข้างนอกมาสอน ซึ่งก็มาคู่กับครูไทยที่มาจากสถาบันเดียวกัน

ยอมรับค่ะว่าลูกดิฉันดื้อซน เอาแต่เล่น แต่ครูว่าแบบนี้มันแรงไปไหม เพราะเขาโดนว่าแล้วค่อนข้างเครียดค่ะ เพราะเด็กรู้สึกว่ามันแปลว่า "เลว"

แต่ดิฉันก็สั่งสอนลูกว่าควรให้เกียรติครูเพราะเขากำลังสอน แล้วเราไม่สนใจ อีกอย่างครูฝรั่งเขาว่าตรงๆ ... จะทำอย่างไรดี ควรต้องแจ้งไปทางโรงเรียนไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ค. 52 15:14:21

จากคุณ : JOYW1 - [ 1 ก.ค. 52 15:13:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com