Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีลูกใคร เกลียดชื่อตัวเองมั๊ยค่ะ กลุ้มใจจัง เลย

ทั้งชื่อ จริง ชื่อเล่น เลยค่ะ ชื่อจริงก็ว่าโดนล้อทุกครั้งที่บอกชื่อ หรือแนะนำตัว

เวลาเปิดเทอมใหม่ก็จะหงุดหงิด ว่าเดี๋ยวเจอครูคนใหม่ เพือนใหม่ ก็โดนล้ออีก

ชื่อเล่น ก็ว่า เป็นชื่อ" งี้เง้า ปัญญาอ่อน" เหมาะกับเด็ก 2-3 ขวบเท่านั้น

เขาโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว โดนคนหัวเราะว่าชื่อตลกประจำเลย

แม่กลุ้มใจมากมาก เลยค่ะ ที่เห็นเค้าไม่มีความสุขกับเรื่องนี้

ยิ่งเข้าช่วงวัยรุ่น (13 ปี ) ยิ่งออกอาการใหญ่เลยค่ะ

เมื่อวานไปรับเขากับเพือน (คนนี้เป็นคนที่ชอบล้อชื่อเขามากเป็นพิเศษ)

แล้วแม่กับน้องเรียกเขา ด้วยชื่อเล่นต่อหน้าเพือน (คือความจริงอยากให้เพือนเขาเห็นว่ามันเป็นชื่อธรรมดา ไม่น่าเก็บมาล้อเลียนเลย) พอเพือนลงรถไป เป็นเรื่องใหญ่เลยค่ะ

โกรธ โวยวาย ว่า แม่ ว่าน้อง ร้องไห้ด้วย (ซึ้งตั้งแต่เริ่มเป็นวัยรุ่นนี้ ยังไม่เคยร้องไห้เลยค่ะ)

บอกให้เขาเปลี่ยนชื่อจริง เขาก็ยังไม่ haappy เหมือนกับยังไม่ใช่ทางแก้ปัญหา (ลึกๆ แล้ว แม่คิดว่าเขาคงผูกพันธ์กับชื่อนี้อยู่เหมือนกัน นะ)

ส่วนชื่อเล่น ก็เปลี่ยนยาก เพราะ เราเรียกกันจนชินซะแล้ว

ทุกวันนี้เวลาอยู่กับครอบครัว เขาก็ดู ไม่มีปัญหากับชื่อ เขาเรียกตัวเอง ด้วยชื่อเล่นด้วย แต่เวลาอยู่กับเพือน เพือนจะเรียกเขาด้วย พยางค์ แรก ของชื่อจริงค่ะ แล้วถ้าแม่ เผลอ เรียกชื่อเล่นเขาออกมา จะออกอาการ ทันทีเลยค่ะ

กลุ้มใจมากค่ะ รู้สึกเป็นความผิดครั้งสำคัญในชีวิต (ตอนตั้งชื่อลูกน่ะค่ะ)

ทำไงดีค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 52 21:20:41

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 52 21:18:38

จากคุณ : soda rocky - [ 4 ก.ค. 52 18:19:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com