Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.........คุณพ่อครับ ผมเป็นได้เป็นแค่ตัวสำรอง........  

คุณพ่อครับ ครูบอกว่าให้ผมเป็นแค่ตัวสำรอง ....... ลูกชายผมพูดได้แค่นั้น แล้วน้ำตาก็คลอเบ้าตา ผมแปลกใจมาก เพราะทราบว่าวันรุ่งขึ้นจะถึงวันแข่งกีฬาสีที่โรงเรียน และเห็นเค้าตั้งใจฝึกซ้อมตลอดสองอาทิตย์ที่ผ่านมา และอีกไม่ถึงยี่สิบสี่ชั่วโมงก่อนที่จะได้ลงสนามแข่งจริง ไม่นึกเลยว่าจะมีอะไรทำให้ลูกผมไม่ได้ลงแข่งวิ่งในงานกีฬาสี

ผมเลยสอบถามลูกว่าแล้วคุณครูอธิบายให้ลูกรู้รึเปล่าว่า ทำไมถึงให้ลูกเป็นตัวสำรอง แต่ลูกผมก็เพียงส่ายหัวแล้วก็บอกว่า ครูไม่ได้บอกอะไรครับ เพียงแต่ว่าให้เตรียมชุดไปวันลงแข่ง แต่จะให้เป็นตัวสำรองเท่านั้น ลูกชายผมเมื่อกีฬาสีปีที่แล้วเป็นหนึ่งในนักกีฬา วิ่งผลัด 8 x 400 เมตรชาย ซึ่งวิ่งชนะได้เหรียญทอง ในระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ทำให้ปีนี้ลูกชายผม มุ่งมั่นจะป้องกันแชมป์ ทันทีที่ทราบมีการคัดตัวนักกีฬา เค้าก็กระตือลือล้นมุ่งมั่นไปคัดตัวทันที

ลูกชายผมเป็นเด็กชายที่ร่าเริง แต่รูปร่างค่อนข้างเล็กกว่าเพื่อนๆในวัยเดียวกัน เพราะเป็นภูมิแพ้มาตั้งแต่เด็ก โดยปกติเค้าจะมีอาการหืดหอบ หายใจไม่ค่อยสะดวก ผมเลยสอนเค้าให้เริ่มออกกำลังกาย โดยการวิ่งสม่ำเสมอและให้กำลังใจว่า ถ้าลูกวิ่งลูกก็จะแข็งแรงขึ้น ปอดลูกจะแข็งแรงขึ้น หอบหืดจะหาย และถ้าลูกวิ่งเก่งๆ ลูกจะได้เป็นตัวแทนของห้องลงแข่งกีฬาสีด้วยนะ....ลูกชายผมจึงมีกำลังใจในการออกกำลังกาย แม้เค้าต้องต่อสู้อาการหอบหืดของตัวเอง ซึ่งปกติจะเหนื่อยง่ายกว่าเด็กปกติ ต่อสู้กับร่างกายที่ตัวเล็กกว่าเพื่อนๆนักกีฬาโดยทั่วไป ผมเคยสอนว่า ถ้าลูกจะวิ่งให้เร็วเท่าคนอื่น ลูกต้องอดทนฝึกซ้อมมากกว่าคนอื่นนะ เราเสียเปรียบด้านรูปร่าง สิ่งเดียวที่จะเอาชนะได้คือ ใจต้องมุ่งมั่นกว่า เทคนิคการวิ่งต้องสมบูรณ์ และอุปกรณ์ทุกอย่างต้องสมบูรณ์ ให้มีความพร้อมทุกอย่างและหัวใจนักสู้เป็นสิ่งสำคัญที่สุด ..... ทุกเย็น ผมจึงมักจะสอนลูกวิ่งอยู่เสมอๆ

ผมบอกลูกชายว่า ... ไม่เป็นไรลูก ให้ลูกเตรียมตัวให้พร้อมก็แล้วกัน ตรวจเช็คอุปกรณ์การวิ่งให้พร้อมพรุ่งนี้ พ่อจะไปถามคุณครูให้ และแล้ววันแห่งการรอคอยของลูกชายผมก็มาถึง ....

จากคุณ : ลูกผู้ชายชื่อเบอร์รี่
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 52 16:44:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com