Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ว่าง .. เลยเอาแบบสอบประเมินเด็กสมาธิสั้นมาฝาก ลองดูซิว่า เจ้าตัวเล็กจอมซน เจ้าลิงน้อยตัวป่วน ที่บ้านเข้าข่ายไหม vote  

แบบประเมินเนี่ยมีหลายสำนักนะครับ แล้วแต่ว่าสถาบันไหนวิจัยออกมา
    เอามาให้ดูเป็นน้ำจิ้มสัก 3 แบบ
    จะสังเกตุว่าเกณฑ์การประเมินและลักษณะอาการคล้ายๆกัน
    อาการสมาธิสั้นสำคัญอย่างไร มีผลเสียต่อเด็กอย่างไร แค่ไหนต้องรักษา และ ฯลฯ
    มีคำตอบใน google ครับ มีทั้งเอกสารวิชาการและไม่วิชาการอยู่ในโลกไซเบอร์มากมาย
    ถ้าคิดอะไรไม่ออก เริ่มที่ ชมรมผู้ปกครองบุคคลสมธิสั้นแห่งประเทศไทย ( http://www.adhdthai.com ) ก่อนได้เลยครับ

ประเดิมแบบประเมินแรก จิ๊กมาจาก ชมรมผู้ปกครองบุคคลสมธิสั้นแห่งประเทศไทย
    ไม่มีเกณฑ์นับคะแนนติดมาด้วย
    ผมเดาเอาว่า ถ้าออกไปทาง เป็นประจำ หรือ บ่อยมาก เกินครึ่งก็น่าจะเข้าข่ายแล้วละ

จากคุณ : Nong Fern Daddy
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 52 21:58:18

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com