Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

งงจัง?? ขอถามคุณแม่ที่ฝากท้องที่อื่นแต่ไปคลอดที่จุฬาค่ะ  

ขอถามเป็นข้อ ๆ ตามนี้นะคะ

1. กรณีที่เราฝากท้องที่อื่นไว้ (ของเรานวบุตรนะคะ) ไม่ทราบว่าพอปวดท้องคลอด
ก็ไปที่จุฬาเลย
หรือว่าก่อนหน้านั้นต้องไปทำบัตรไว้ก่อนคะ ไม่ทราบว่าคุณแม่ทำแบบไหนกัน?

2. กรณีไม่เคยได้ทำบัตรผู้ป่วยไว้ก่อน ถ้าปวดแล้วไปเลย  ไปถึงก็บอกเลยเหรอคะว่าขอคลอดกับคุณหมอท่านไหน
แล้วให้รพ. โทรตามคุณหมอเอง   แบบนี้จะเรียกว่าฝากพิเศษหรือเปล่าคะ (เพราะจริง ๆ ในระบบของจุฬา
ต้องถือว่าเรายังไม่เคยฝากท้องเลย)  แบบนี้จะได้คลอดกับหมอเวรหรือเปล่าคะ

3. ถ้ากรณีจะผ่าคลอด ต้องติดต่อไว้ก่อนเลยหรือเปล่าคะ เช่นกำหนดคลอดวันที่ 1 ก็ไปติดต่อวันที่ 25 อะไรแบบเนี้ยค่ะ
(ประมาณว่าต้องไปจองห้องก่อนหรือเปล่า)  หรือว่าไปทำบัตรผู้ป่วยใหม่วันผ่าคลอดเลย
แล้วบอกว่าจะคลอดกับหมอคนไหนแล้วก็ผ่าวันนั้นได้เลยแบบเนี้ยค่ะ

คำถามวกไปวนมานิดนึงนะคะ เพราะตอนนี้จขกท. งงมาก ๆ  กับระบบว่าควรจะยังไงดี  

ขอบคุณมากค่า เดี๋ยวแจก Give ขอบคุณคุณแม่ที่มาให้ความกระจ่างด้วยจ้า

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ค. 52 10:10:09

จากคุณ : tharinee_bum
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 09:56:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com