Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่าทางไม่ดีค่ะ  

เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา ไปพบคุณหมอ
เพื่อตรวจครรภ์ และ มีตรวจเบาหวานด้วย
อายุครรภ์ ณ วันอังคาร 29 weeks, 4 days

งดน้ำ และอาหาร ตั้งแต่เที่ยงคืน
คุณหมอให้ดื่มน้ำตาลละลายน้ำ 50 กรัม
แล้วอีกหนึ่ง ชม. ต่อมาก็ทำการเจาะเลือด
เค้าเจาะไปสองหลอดค่ะ

ทางพยาบาลเค้าบอกว่า หากมีอะไรไม่ปกติ
จะโทรกลับ แต่ถ้าเป็นปกติดี
จะมีจดหมายรายงานผล

และวันนี้เองค่ะ (วันพฤหัสฯ) เค้าได้โทรมา
แต่ไม่ได้รับสาย โทรกลับไป มีคนรับ
แต่ก็ไม่ได้คุยกับคุณหมอ ก็เลยฝากข้อความเอาไว้
นั่งรอมาหลาย ชม. แล้วก็ยังไม่โทรกลับ
แล้วตอนนี้ก็นอกเวลาทำการแล้วด้วย

คำถามก็คือ....

1. ท่าท่างผลเลือดจะมีความเสี่ยงต่อเบาหวาน
หรือไม่ก็โลหิตจางหรือเปล่าคะ

2. เค้าตรวจอะไรมั่งคะ นอกจากเบาหวาน และก็โลหิตจาง

3. เคยอ่านๆ มาเยอะ เค้าบอกว่า หากตรวจเบาหวานเกิน 28 weeks
ไปแล้ว ผลจะไม่แน่นอน
ก็ไม่เข้าใจทำไมถึงนัดเรา เกือบๆ 30 weeks

4. แล้วถ้าผลการตรวจเบาหวานครั้งแรก น้ำตาลสูง
เค้าจะทำการนัดตรวจอีกเมื่อไหร่คะ

ข้อมูลเพิ่มเติม

คือน้ำหนักขึ้นปกติค่ะ แต่เดือนที่ผ่านมาขึ้นเกือบ สามกิโล
รวมทั้งหมด ตั้งแต่ก่อนท้อง ขึ้นมาทั้งสิ้น 6 - 7 กิโลค่ะ

แม่ เราเป็นเบาหวานค่ะ และเราตอนนี้อายุ สามสิบปี
ลูกในท้องหนัก เกินเกณฑ์มาตฐาน อยู่ประมาณ 350 กรัม

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 52 04:16:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com