Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณพ่อ-คุณแม่ มีวิธีบริหาร/จัดการ/วางแผน กับ ค่าเทอมระดับ 100,000+ ของลูกๆ กันยังไงบ้างคะ?  

คือเรามองว่าอนาตคเป็นสิ่งไม่แน่ไม่นอน อะไรๆ มันก็เกิดขึ้นได้

การให้ลูกเรียน ร.ร.ที่ค่าเทอมระดับ 100,000++ สำหรับพ่อแม่บางคนอาจไม่ใช่เรื่องยาก
แต่การส่งเสียให้ลูกเรียนจบได้ตลอดลอดฝั่งนี่สิ ยากกว่า ^^"

อนุบาล 3 ปี + ประถม 6 ปี + มัธยม 6 ปี = 15 ปี (มหาลัยยังไม่นับ) กับค่าเทอมปีละ 100,000++

ถ้าลูก 1 คน = 1.5 ล้าน++
        2 คน = 3.0 ล้าน++
        3 คน = 4.5 ล้าน++

โอ้ว...แม่เจ้า ไม่ใช่น้อยๆ เลยนะนี่

ถ้าระหว่างนี้เกิดธุรกิจสะดุด หยุดชะงัก
หรือคนที่ทำงานประจำต้องถูกเลิกจ้างกระทันหัน

จะมีวิธีรับมือกับค่าเทอมของลูกๆ กันยังไงคะ?

แล้วถ้าต้องแก้ปัญหาโดยการให้ลูกๆ ย้าย ร.ร.กลางคัน
สิ่งที่ลูกๆ จะต้องเผชิญแน่ๆ คือ แนวทางการศึกษา, สังคมเพื่อน และสภาพแวดล้อม ที่เปลี่ยนไป
ลูกๆ จะรับได้ไหมคะ? เค้าจะปรับตัวให้เข้ากับสิ่งต่างๆ ที่เปลี่ยนไปได้ไหมคะ?

จริงๆ ลูกเราก็เพิ่งได้ 3 เดือน เองค่ะ กำลังเก็บข้อมูลเรื่อง ร.ร. ให้เค้าไปเรื่อยๆ
หัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ก็อยากปูพื้นฐานการศึกษาที่ดีที่สุดให้กับเค้าตามกำลังที่เรามี
แต่ถ้าทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่คิด...จะเป็นการทำร้ายลูกทางอ้อมไหมคะ?

เหนื่อยนะเนี่ยะ...ใครว่ามีลูก 1 คน จนไป 7 ปี ... 7 ปี นี่เพิ่งแค่ ป.1 เองนะ ^^"

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ

แก้ไขเมื่อ 26 ก.ค. 52 23:13:59

จากคุณ : Nu Dee Jaaa...
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 52 20:35:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com