Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกสาวต่อมน้ำเหลืองโตจากการฉีดวัคซีนวัณโรค...ช่วยหน่อยค่ะ  

ถามผู้รู้และคุณแม่ๆที่ลูกผ่านประสบการณ์ต่อน้ำเหลืองโตหน่อยค่ะ คือว่าลูกอายุ 2 เดือนมีอาการบวมแดงตรงหัวไหล่ที่ปลูกฝีเมื่อต้นเดือนก.ค.ค่ะ แล้วก็เริ่มยุบลง แต่กลับเป็นว่ามีก้อนเนื้อบวมแดงขึ้นที่ใต้รักแร้ข้างเดียวกับที่ปลูกฝี (จากการฉีดวัคซีนวัณโรค) พาน้องไปหาหมอมาตั้งแต่เริ่มคลำดูว่ามีก้อนเนื้อขึ้น หมอบอกว่าเกิดจากร่างกายน้องพยายามจะฆ่าเชื้อวัณโรคซึ่งเป็นเชื้อมีชีวติที่ฉีดเข้าไป และคงใช้เวลารักษานานมากกว่าก้อนเนื้อจะยุบลงประมาณ 2 เดือนได้ โชคดีที่น้องไม่มีไข้ หรือร้องโยเย มีคำถามที่อยากให้ช่วยตอบตามนี้ค่ะ

1. มีลูกๆของคุณแม่ท่านไหนเคยเจอปัญหานี้มั๊ยคะ มีแนวทางการรักษาน้องยังไงบ้าง ตอนนี้น้องกินยารักษาวัณโรค และยาแก้อักเสบอยู่ค่ะ ถ้าจากก้อนเนื้อกลายเป็นหนองต้องถึงกับดูดเอาหนองออก หรือต้องผ่ารึเปล่าคะ (กังวลมากค่ะ กลัวลูกเจ็บ) กินยามาอาทิตย์นึงแล้วไม่ยุบลงบ้างเลยค่ะ

2. ในอนาคตถ้าต้องฉีดวัคซีนที่เป็นเชื้อมีชีวตเช่น หัดเยอรมัน หรือไข้หวัดใหญ่ ต่อมน้ำเหลืองจะโตอีกรึเปล่าคะ

จิตตกค่ะ ก้อนเนื้อโตเท่าลูกมะนาวเลย รบกวนผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : phycho_jui
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 52 10:57:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com