Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซีดเพราะขาดเหล็ก....เหตุจากนมแม่ ??????  

เรื่องมีอยู่ว่า...ม่อนครบขวบแล้ว นมแม่ล้วนมาตลอด บวกกะอาหารเสริมตามวัย เพิ่งจะให้ข้าวครบสามมื้อตอนครบขวบ...

ไม่กี่วันก่อน เป็นไข้สูง หลายวันไข้ไม่ยอมลด คุณหมอเลยตรวจเลือด...ก็ไม่มีไรน่าห่วง ติดเชื้อไวรัส คาคว่าคงเป็นส่าไข้...

แต่ผลตรวจเม็ดเลือดออกมาผิดปกติหลายตัว เลือดจาง พร้อมกะรูปร่างของเม็ดเลือดแดงผิดปกติ...

คุณหมอว่า น่าจะเกิดจากขาดธาตุเหล็ก หรือไม่ก็เป็นพาหะของธาลัสซีเมีย...

แต่เอ...พาหะธาลัสซีเมียเนี่ย ตอนท้องผลตรวจเราก็ปกติดีนี่นา...ก็เลยงงงง

ย้อนกลับมาเรื่องขาดเหล็ก...ม่อนเนี่ยนะ กินเก่งมากกกกกก อิอิ กินไข่ตุ๋นทุกวัน ผักใบเขียวเกือบทุกมื้อ ตับหมูก็อาทิตย์เว้นอาทิตย์....เอ!!!!! แล้วเหล็กยังไม่พออีกเหรอเนี่ย....แม่มานชักจะเครียด...

ก็เลยเดือดร้อน ต้องไปหานมมาเสริม เอาที่มันมีเหล็กเยอะๆๆๆๆ อิอิ....

พยายามมาสองวันแล้ว.....ไม่ยอมดูดจั๊กกะติ๊ดให้แม่ชื่นใจเลย....

ทำไงดีคะ.....

ก็เลยมาขอคำแนะนำแม่ๆ หน่อยคะว่าทำไงดี

1.หักดิบนมแม่เลยดีปะ....

2.เริ่มนมผสมไงดี เค้าไม่ยอมเลย จากที่เมื่อก่อน ตอนก่อนนอนยอมดูดนมพี่ปลา ก็กลายเป็นไม่ยอมดูดเลยคะ

3.มีเมนูที่เหล็กเยอะๆๆๆๆๆๆ แนะนำหน่อยคะ....

จริงๆ ก็ยังอยากให้นมแม่นะคะ แต่ถ้าสารอาหารเริ่มไม่พอแล้วต้องเลือก ก็คงต้องตัดใจ....

สงสารเค้าเนอะ เมื่อสองอาทิตย์ก่อนก็เพิ่งเลิกนมมื้อดึก ร้องไห้ตาบวมทั้งแม่ทั้งลูก งวดนี้ไม่รู้จะหมดน้ำตาอีกกี่ปี๊บ......

ขอบคุณนะคะ

ปล.....วันนี้วันแม่นี่นา...แม่จ๋า หนูรักแม่นะจ๊ะ..แล้วก็ ม่อนครับ แม่รักหนูนะ

แก้ไขเมื่อ 12 ส.ค. 52 17:05:54

จากคุณ : เด็กชายมะลิ
เขียนเมื่อ : วันแม่แห่งชาติ 17:02:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com