Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จิตตก (ของแท้)ค่ะ มีหลายคำถามเลย...  

ต่อจากกระทู้นี้ค่ะ
http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N8213783/N8213783.html

เมื่อคืนนี้นอนลำบากมากๆ ค่ะ
พอตื่นเช้ามาท้องลดลง อย่างน่าใจหาย
แค่ 33 weeks, 3 days เท่านั้น

ตามอ่านจากเน็ต และในบล็อกตัวเอง
เค้าบอกว่า หากท้องลด อีก 2-4 weeks ก็จะคลอดค่ะ
แต่ปกติท้องแรกท้องจะลด ท้องหลังๆ ไม่ลด
แต่ของเราสิ ท้องแรก ไม่เห็นลด
แล้วทำไมท้องสองลด

คือตอนเช้าเห็นว่าลดแล้วนะคะ
พอมาบ่ายๆ ลดกว่าเดิมอีกค่ะ
และเข้าห้องน้ำบ่อยมากๆ รู้สึกตุงๆ ที่ท้องน้อยด้วย
คลำๆ ส่วนบนของท้อง ไม่แน่นเหมือนเดิมค่ะ
รู้สึกมันบุ๋มๆ ลงไป
พอลด ท้องก็ดูเล็กลงทันทีเลยค่ะ

แต่น้องปิ่นมุก ก็ยังดิ้นแรงเหมือนเดิม
...............................

"คำถามค่ะ"

1. คุณแม่ที่ท้องลดแล้ว ส่วนใหญ่จะคลอดตอนไหนคะ
หลังจากท้องลด (โดยเฉพาะท้องสอง)

2. คุณหมอมีวิธีการควบคุมใดๆ หรือเปล่าคะ
ไม่ให้คลอดก่อนกำหนด (ในกรณีท้องลด)

3. แล้วถ้าสมมุติน้ำเดิน หรือเจ็บครรภ์เพื่อคลอด
ตอน 36 weeks จะสามารถคลอดธรรมชาติได้หรือไม่

4. และถ้าคลอดลูกตอน 36 weeks
ลูกจะต้องอยู่ในตู้อบนานเท่าใด

(ส่วนงาน babyshower เลื่อนมาจัดเป็นวันที่ 5
แล้วล่ะค่ะ เพราะเกรงว่า ถ้าจัดช้าไปกว่านี้
คงไม่ทันแน่ๆ คงได้เห็นหน้าน้องปิ่นมุกแล้วแหงมๆค่ะ
น้องสาวสามี จัดเตรียมให้หมด กำลังจะส่งการ์ดเชิญแขกค่ะ
...เกรงใจแขกจังค่ะ เพราะไม่มีเวลาให้เค้าเตรียมตัวเลย
ทีแรกว่าจะจัดเดือนนี้ แต่เผอิญ ยุ่งๆ เกี่ยวกับบ้านค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 52 05:05:34

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 52 05:03:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com