Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีคุณแม่ท่านไหน เลี้ยงลูกเองกับสามีแค่2คนที่บ้าน โดยไม่มีพี่เลี้ยงบ้างคะ  

ตอนนี้ตัวเองท้องได้ราวๆ 11w เองค่ะ ยังอีกนานเลยกว่าจะครบกำหนดคลอด แต่ก็คิดว่าเร็วไปหรือเปล่า ที่รีบคิดเรื่องการดูแลลูกซะแล้ว^^ แต่อย่างน้อยๆก็เตรียมพร้อมไว้ก่อนดีกว่า กลัวว่าถ้าถึงเวลานั้นแล้ว จะทำอะไรไม่ถูกน่ะค่ะ ^^

จริงๆแล้ว เรากับสามีเป็นเด็กต่างจังหวัดเหมือนกันทั้งคู่ค่ะ พอเรียนจบมัธยมก็มาเรียนต่อมหาลัยและทำงานที่กรุงเทพฯเลย พอแต่งงานแล้วก็มาเปิดร้านและย้ายมาอยู่กับสามีค่ะ โดยที่คุณพ่อกับคุณแม่เราทั้งคู่ก็ยังอยู่ที่ต่างจังหวัด ค่ะ

คิดว่าจะคลอดที่กรุงเทพฯค่ะ เพราะไม่สะดวกทิ้งร้านและสามีไปคลอดที่ต่างจังหวัดค่ะ ^^"   หากคลอดเองก็คงพักฟื้นไม่กี่วัน  แต่ถ้าจำเป็นต้องผ่าคลอด คงต้องพักฟื้นกันเป็นเดือนๆ    แล้วช่วงนี้ดูแลกันอย่างไรดี  ถึงเวลานั้น ก็อยากให้คุณพ่อคุณแม่เรามาช่วยดูแลเหมือนกันค่ะ  แต่ท่านก็ยังติดรับราชการที่ต่างจังหวัดอยู่   ส่วนด้านคุณพ่อคุณแม่สามี ก็ต้องดูแลกิจการที่บ้านต่างจังหวัดเหมือนกัน จะทิ้งร้านนานๆก็ไม่ได้  เลยคิดกันว่า ถ้าหากเราต้องดูแลกันเองแค่2คนจริงๆ มันจะเป็นอย่างไรบ้าง  ใจจริงไม่อยากมีพี่เลี้ยงหรือแม่บ้านมาช่วยเลย เพราะกังวลหลายอย่างค่ะ

เลยอยากทราบว่า มีคุณแม่ท่านไหนดูแลลูกเอง ตั้งแต่คลอดโดยที่ไม่มีพี่เลี้ยงดูแลบ้างคะ

พอถ้าถึงเวลานั้นแล้ว อะไรๆก็คงจะง่ายกว่าที่คิดใช่มั้ยคะ

จากคุณ : ลูกหนูน้อย
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 52 17:01:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com