Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

single mom ทั้งหลายจ๋า ภาวะทางอารมณ์หลังคลอดน้องใหม่ๆ เป็นยังไงบ้างคะ (ไม่ใช่ single mom ก็ช่วยตอบได้นะคะ)  

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณ netima-nene ก่อนค่ะ ที่นำเรื่องราวดีๆ มาแบ่งปันให้อ่าน เพราะเราเชื่อว่ามี single mom ที่อยู่ในห้องชานเรือนนี้เยอะเหมือนกันที่ต้องการกำลังใจเหล่านั้น

เรื่องที่อยากถามก็คือ หลังจากที่คลอดน้องใหม่ๆ น่ะค่ะ อารมณ์เป็นอย่างไรบ้างคะ เพราะเราได้ยินมาว่าหลังคลอดฮอร์โมนจะลดลงอย่างรวดเร็ว อย่างที่เคยเห็นในข่าวน่ะค่ะ บางคนถึงขั้นทำร้ายตัวเอง ทำร้ายลูกก็มี เราอยากทราบไว้เพราะอยากให้ตัวเองปรับอารมณ์ให้สมดุลหลังคลอด

ตอนนี้ท้องอยู่ก็อารมณ์ปกตินะคะ ไม่มีอาการที่เรียกว่าขี้น้อยใจ น้ำตาไหลง่ายอะไรประมาณนั้น (ก็ไม่มีใครให้งอนนิคะ ฮ่าๆๆ) ยกเว้นเวลาอ่านเรื่องเศร้าๆ หรือซึ้งๆ เกี่ยวกับครอบครัวนะคะ ยกเว้นบางวันที่อารมณ์ปรี๊ดแตกขึ้นมาบ้างเพราะเรื่องงาน แต่พอได้สติก็จะรีบลูบท้องแล้วบอกว่า "ไม่โกรธๆๆๆ เพื่อลูกๆๆๆๆ" แต่ก็ไม่รู้ว่าหลังคลอดแล้วจะเป็นยังไง จะเกิดอาการสงสารลูกที่ครอบครัวไม่สมบูรณ์จนถึงขั้นสติแตกรึเปล่า โดยเฉพาะถ้ามีคนมาพูดเรื่องอะไรที่เราไม่ต้องการได้ยิน อยากให้ท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์ความรู้สึกหน่อยค่ะ

ไม่ใช่ single mom ก็ช่วยแชร์ได้นะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : lovelybadzbadz
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 52 13:31:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com