Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ที่คลอดในร.พ.ทุกคนเชิญทางนี้ค่ะ มารวบรวมวิธีการแจ้งเกิดของแต่ร.พ.ไว้ดีกว่า -- มีประโยชน์สำหรับ single mom นะ  

อันเนื่องมาจากกระทู้นี้นะคะ (เราเข้าไปตอบเป็นความเห็นที่ 8)http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N8229433/N8229433.html  จะเห็นว่ามีชาว single mom ตั้งแต่ท้องจำนวนมากมาถามเสมอๆเกี่ยวกับการแจ้งเกิดของลูก  นับตั้งแต่ข้อดีข้อเสียของการใส่-ไม่ใส่ชื่อพ่อตัวจริง ไปจนการใส่ชื่อพ่อปลอมๆ  

แต่กระทู้นี้เราไม่พูดถึงข้อดีข้อเสียของแต่ละวิธีการดีกว่านะคะ  มาพูดถึงวิธีการทางภาคปฏิบัติดีกว่า  เพราะแต่ละร.พ. มีวิธีการแจ้งเกิดให้เด็กต่างกัน  บางทีวิธีที่ single mom บางคนเลือกก็อาจจะทำไม่ได้ในบาง ร.พ.   การที่รู้ไว้ล่วงหน้าว่าร.พ.ไหนทำยังไงจะช่วยชาว single mom ที่กำลังท้องได้มากเลยนะคะ ว่าจะทำยังไง หรือว่าจะเลือก ร.พ. ไหนดี (ในกรณีที่มีให้เลือก) อย่างเราเอง ตอนท้องหาข้อมูลแทบตาย  โชคดีจริงๆที่ ร.พ.ที่เราเลือกฝากท้องมีวิธีการแจ้งเกิดน้องแมทที่ "เข้าทาง" เราพอดี

แม่ๆที่มีพ่อของลูกครบๆอาจจะมองว่าไม่จำเป็นต้องคิดเรื่องแบบนี้  แต่จะบอกให้ว่าสำหรับ single mom มันสำคัญมากนะคะ  ไม่งั้นคงไม่มีกระทู้ทำนองนี้ตั้งมาถามกันเป็นระยะหรอกค่ะ

รวบรวมข้อมูลวิธีการแจ้งเกิดของ ร.พ. ต่างๆให้ได้มากที่สุดแล้ว save เข้าคลังกระทู้ดีไหมคะ จะได้ช่วยๆเพื่อน single mom ทั้งหลายในอนาคตได้

เท่าที่เราเจอมามี 3 แบบ

1. ไม่ถามข้อมูลพ่อของเด็กและทะเบียนสมรสของแม่เลยตั้งแต่ฝากท้อง  พอคลอดแล้วค่อยมีใบมาให้แม่กรอกว่าจะให้ลูกชื่ออะไร พ่อชื่ออะไร แม่ชื่ออะไร ให้แนบสำเนาบัตรประชาชนพ่อแม่  แล้ว ร.พ .แจ้งเกิดให้

2. คล้ายแบบแรก แต่ตอนกรอกใบหลังคลอดกลับไม่เอาสำเนาบัตรประชาชน  แต่แจ้งเกิดได้เฉยเลย ทำได้ไงไม่รู้ (หละหลวมจัง)

3. เอาข้อมูลทะเบียนสมรส (ถ้ามี) ตั้งแต่ฝากท้อง ถ้าไม่มีก็ถามเรื่องพ่อของเด็ก มีประวัติไว้หมดแล้ว พอคลอด ร.พ. แจ้งเกิดให้เลยโดยใช้ข้อมูลที่มี  ไม่ต้องมาถามกันอีก ถามใหม่แค่ชื่อลูก (เปลี่ยนชื่อพ่อของลูกให้แปลกไปก็ไม่ได้แล้ว)

ใครเจอแบบอื่นๆไหมคะ..

ของเรา ร.พ. วิภาวดี เป็นแบบแรกค่ะ ไม่ถามอะไรเลยตอนฝากท้อง มาเอาชื่อและสำเนาของพ่อแม่หลังลูกเกิด

แก้ไขเมื่อ 24 ส.ค. 52 12:48:56

จากคุณ : big black eyes
เขียนเมื่อ : 24 ส.ค. 52 10:03:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com