Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ท้องท่านใด ร้องเพลงให้ลูกฟังบ้างคะ  

วันนี้มี่ 35 weeks แล้ว
วีคก่อนๆ มักจะเปิดเพลงบรรเลง
หรือไม่ก็เพลงธรรมชาติ (เด็กๆ) ให้น้องปิ่นมุกฟัง
โมซง โมซาร์ท ไม่เคยฟังค่ะ

แต่พอมาช่วงนี้เปลี่ยนจากเปิดเพลงฟัง
เป็นร้องเพลงให้ลูกฟังแทนค่ะ

เพลงที่มี่เอามาร้องส่วนใหญ่
เป็นเพลงกล่อมเด็ก พื้นบ้าน ไทยๆ เลยค่ะ

เช่น โอละเห่, นกกาเหว่า, นกเขาขัน, เดือนหงาย ฯลฯ
มี่จะร้องเพลง เหล่านี้ ตอนประมาณก่อนสองทุ่มค่ะ
เพราะร้องให้ลูกชายคนโตฟังด้วย
ยิงปืนนัดเดียว ได้นกสองตัว
ตอนลูกชายได้ยิน มี่ร้องเพลงแรกๆ มีขำค่ะ
เพราะเค้าไม่เคยได้ยินมาก่อน
มี่ถามเค้า ว่าเค้าชอบหรือเปล่า
เค้าบอกว่าชอบ...

สรุปมี่ทำ ก็คือ.....

หลังอาหารเช้าฟังเพลงธรรมชาติ 15 นาที (ทำบ้างไม่ทำบ้างค่ะ)
และ ตอนสองทุ่ม อ่านนิทานหรือไม่ก็ร้องเพลงกล่อม 15 นาทีค่ะ

================

แล้วคุณแม่ๆ ล่ะค่ะ ร้องเพลงให้ลูกฟังบ้างหรือเปล่าเอ่ย

จากคุณ : เจ้าแม่แฟชั่น
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 52 20:48:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com